Một xe chạy trong 5 giờ: 2 giờ đầu xe chạy với tốc độ trung bình 60 km/h; 3 giờ sau xe

Vietjack.me giới thiệu bộ câu hỏi ôn tập Toán có đáp án được biên soạn bám sát chương trình học giúp bạn ôn luyện và bổ sung kiến thức môn Toán tốt hơn. Mời các bạn đón xem:

1 565 02/02/2024


Một xe chạy trong 5 giờ: 2 giờ đầu xe chạy với tốc độ trung bình 60 km/h; 3 giờ sau xe

Đề bài: Một xe chạy trong 5 giờ: 2 giờ đầu xe chạy với tốc độ trung bình 60 km/h; 3 giờ sau xe chạy với tốc độ trung bình 40 km/h. Tốc độ trung bình của xe trong suốt thời gian chuyển động là:

A. 48 km/h;

B. 50 km/h;

C. 35 km/h;

D. 45 km/h.

Lời giải:

Đáp án đúng là: A

Quãng đường xe đi được trong 2 giờ đầu là: s1 = 60.2 = 120 (km)

Quãng đường xe đi được trong 3 giờ sau là: s2 = 40.3 = 120 (km)

Tốc độ trung bình của xe là: v = 240 : 5 = 48 (km/h)

Đáp số: 48 km/h.

Xem thêm các câu hỏi ôn tập Toán chọn lọc, hay khác:

1 565 02/02/2024


Xem thêm các chương trình khác: