Công thức tính công suất hao phí và cách giải các dạng bài tập (2026) chi tiết nhất

Với tài liệu về Công thức tính ông suất hao phí và cách giải các dạng bài tập chi tiết nhất bao gồm: lý thuyết và bài tập cũng như những định nghĩa, tính chất, các dạng bài sẽ giúp bạn nắm vững kiến thức và học tốt môn Vật lí hơn.

   

1 684 30/01/2026


Công suất hao phí

1. Lý thuyết

- Điện năng là năng lượng của dòng điện. Điện năng có thể chuyển hóa thành các dạng năng lượng khác, trong đó có phần năng lượng có ích và có phần năng lượng vô ích.

- Tỉ số giữa phần năng lượng có ích được chuyển hóa từ điện năng và toàn bộ điện năng tiêu thụ được gọi là hiệu suất sử dụng điện năng.

- Lượng điện năng sử dụng được đo bằng công tơ điện. Mỗi số đếm trên công tơ điện cho biết lượng điện năng sử dụng là 1 kW.h

2. Công thức

Công thức tính hiệu suất sử dụng điện năng

Trong đó:

H: Hiệu suất (%)

Công thức tính hiệu suất sử dụng điện năng: Năng lượng có ích (J)

Công thức tính hiệu suất sử dụng điện năng: Năng lượng hao phí (J)

Công thức tính hiệu suất sử dụng điện năng: Năng lượng toàn phần hoặc năng lượng tiêu thụ (J)

3. Bài tập minh họa

Bài tập 1: Một máy nâng chạy bằng điện, nâng một vật có trọng lượng 10000N lên độ cao 10m hết 1 phút. Biết máy nâng có công suất 3kW. Tìm hiệu suất của máy nâng.

Lời giải:

Công có ích mà máy nâng dùng để nâng vật nặng lên cao:

Ai = Ap = P.h = 104.10 = 105

Công toàn phần mà máy nâng sinh ra:

Công thức tính hiệu suất sử dụng điện năng

Bài tập 2: Một ấm điện làm bằng nhôm có khối lượng 400g, chứa được tối đa 2 lít nước. Đổ nước ở 200C vào đầy ấm, sau đó đun thì sau 15 phút thì nước bắt đầu sôi. Tính hiệu suất của ấm, biết chỉ có phần năng lượng sử dụng cho việc đun sôi nước là có ích, thất thoát nhiệt ra môi trường bằng 5% nhiệt lượng mà ấm nước sinh ra. Cho khối lượng riêng và nhiệt dung riêng của nước lần lượt là 1Công thức tính hiệu suất sử dụng điện năng và 4200 J/(kg.K) , nhiệt dung riêng của nhôm là 880 J/(kg.K).

Lời giải:

Nhiệt lượng cần để đun sôi nước:

Q1 = mnc.cnc.Δto = 2.1.4200.(100 - 20) = 672000(J)

Nhiệt lượng cần để làm nóng ấm điện:

Q2 = mA1.cA1.Δto = 0,4.800.(100 - 20) = 28160(J)

Nhiệt lượng bị thất thoát ra môi trường:

Q3 = 0,05.(Q1 + Q2) = 0,05.(672000 - 28160) = 350008(J)

Công thức tính hiệu suất sử dụng điện năng

Bài tập 3: Đường dây tải điện từ nhà máy thủy điện đến nơi tiêu thụ dài 120km. Dây dẫn được làm bằng đồng, cứ 1km có R = 0,4Ω. Người ta đo được cường độ dòng điện trên dây dẫn là 200A. Tính công suất hao phí trên đường dây?

Lời giải:

Ta có điện trở dây dẫn là: 120.0,4 = 48 (Ω)

Áp dụng công thức tính công suất hao phí

Công suất hao phí trên đường dây là:

Php= R.I2 = 48.2002 = 1920000 (W)

Bài tập 4: Một chiếc quạt điện đang hoạt động với phần công suất có ích là 30 w, quạt điện có điện trở là 10 ω. Tính công suất hao phí của quạt biết rằng quạt sử dụng điện dân dụng có hiệu điện thế 220V.

Lời giải:

Bài tập 5: Người ta cần truyền một công suất 40 w từ nhà máy điện đến nơi tiêu thụ cách nhà máy 50 km với điện áp ở nơi phát là 50 KV. Điện năng được truyền tải bằng dây dẫn nhôm có tiết diện 600 mm2. Tìm công suất hao phí trên đường dây cho biết điện trở suất của nhôm là 2,8 x 10-8 \Omega/m.

Lời giải:

Xem thêm các Công thức Vật Lí lớp 9 quan trọng hay khác:

1 684 30/01/2026


Xem thêm các chương trình khác: