Một vật dao động điều hòa với chu kì T và biên độ 10 cm. Trong một chu kỳ, khoảng thời gian để tốc độ

Vietjack.me giới thiệu bộ câu hỏi ôn tập Vật lí có đáp án được biên soạn bám sát chương trình học giúp bạn ôn luyện và bổ sung kiến thức môn Vật lí tốt hơn. Mời các bạn đón xem:

1 791 06/02/2024


Một vật dao động điều hòa với chu kì T và biên độ 10 cm. Trong một chu kỳ, khoảng thời gian để tốc độ

Đề bài: Một vật dao động điều hòa với chu kì T và biên độ 10 cm. Trong một chu kỳ, khoảng thời gian để tốc độ của vật không nhỏ hơn 10π2 cm/s là T2. Tần số dao động có giá trị bằng:

A. 4 Hz.

B. 1 Hz.

C. 2 Hz.

D. 0,5 Hz.

Lời giải:

Một vật dao động điều hòa với chu kì T và biên độ 10 cm. Trong một chu kỳ, khoảng thời gian để tốc độ (ảnh 1)

Theo đề: v≥10π2t=T2 →vật đi từ B→AD→C

+)B→AD→C mất T2

⇒B→M mất T8→φ=45o

+)  cosφ=xA⇒x=10.cos45 = 52cm

+)B→M tốc độ ↑→vB=10π2(cm/s)

10π2=2πf.52⇒f=1Hz

1 791 06/02/2024


Xem thêm các chương trình khác: