Một con lắc lò xo gồm lò xo nhẹ và vật nhỏ khối lượng 100 g đang dao động điều hòa

Vietjack.me giới thiệu bộ câu hỏi ôn tập Vật lí có đáp án được biên soạn bám sát chương trình học giúp bạn ôn luyện và bổ sung kiến thức môn Vật lí tốt hơn. Mời các bạn đón xem:

1 359 06/02/2024


Một con lắc lò xo gồm lò xo nhẹ và vật nhỏ khối lượng 100 g đang dao động điều hòa

Đề bài: Một con lắc lò xo gồm lò xo nhẹ và vật nhỏ khối lượng 100 g đang dao động điều hòa theo phương ngang, mốc tính thế năng tại vị trí cân bằng. Từ thời điểm t1 = 0 đến t2 = π48 s, động năng của con lắc tăng từ 0,096 J đến giá trị cực đại rồi giảm về 0,064 J. Ở thời điểm t2, thế năng của con lắc bằng 0,064 J. Biên độ dao động của con lắc là

A. 5,7 cm.

B. 7,0 cm.

C. 8,0 cm.

D. 3,6 cm.

Lời giải

W=Wd2+Wt2=0,064+0,064=0,128J

Wd1=34W⇒x1=±A2

Mặt khác:

Wd2=12W⇒x2=±A22

Ta có x1  đến  x2: −A2→0→A22

⇒T12+T8=5T24=π48⇒T=π10⇒ω=20rad/s

Biên độ dao động: A=2Wmω2=0,08m=8cm

Đáp án đúng: C

1 359 06/02/2024


Xem thêm các chương trình khác: