Chuyển động của một hạt trên một dây rung được cho bởi công thức s(t)=10+căn 2 . sin(4pi.t+pi/6)

Lời giải Bài 9.16 trang 60 SBT Toán 11 Tập 2 sách Kết nối tri thức hay nhất, chi tiết sẽ giúp học sinh dễ dàng làm bài tập Toán 11.

1 1,821 09/11/2023


Giải SBT Toán 11 Bài 32: Các quy tắc tính đạo hàm

Bài 9.16 trang 60 SBT Toán 11 Tập 2: Chuyển động của một hạt trên một dây rung được cho bởi công thức st=10+2sin4πt+π6, trong đó s tính bằng centimét và t tính bằng giây. Tính vận tốc của hạt sau t giây. Vận tốc cực đại của hạt là bao nhiêu? (Làm tròn kết quả đến chữ số thập phân thứ nhất).

Lời giải:

Vận tốc của hạt sau t giây là v(t) = s'(t) = 10+2sin4πt+π6'

=2cos4πt+π6⋅4πt+π6'=42πcos4πt+π6.

Vì Chuyển động của một hạt trên một dây rung được cho bởi công thức nên Chuyển động của một hạt trên một dây rung được cho bởi công thức ≤42π hay |v(t)|≤42π.

Do đó vận tốc cực đại của hạt là 42π≈17,8 m/s đạt được khi Chuyển động của một hạt trên một dây rung được cho bởi công thức = 1

⇔sin4πt+π6=0⇔4πt+π6=kπ⇔t=−124+14k, với k ∈ ℕ*.

Vậy vận tốc cực đại của hạt khoảng 17,8 m/s khi t=−124+14k ,với k ∈ ℕ*.

1 1,821 09/11/2023


Xem thêm các chương trình khác: