Dung dịch X có chứa: 0,07 mol Na+, 0,02 mol SO4 2- và x mol OH- . Dung dịch Y

Vietjack.me giới thiệu bộ câu hỏi ôn tập Hóa có đáp án được biên soạn bám sát chương trình học giúp bạn ôn luyện và bổ sung kiến thức môn Hóa tốt hơn. Mời các bạn đón xem:

1 929 13/05/2023


Dung dịch X có chứa: 0,07 mol Na+, 0,02 mol SO42−  và x mol OH− . Dung dịch Y

Đề bài: Dung dịch X có chứa: 0,07 mol Na+, 0,02 mol SO42−  và x mol OH− . Dung dịch Y có chứa ClO4− , NO3−  và y mol H+; tổng số mol ClO4−  và NO3− là 0,04. Trộn X và Y được 100ml dung dịch Z. Dung dịch Z có pH (bỏ qua sự điện li của nước) là

A. 1;

B. 12;

C. 13;

D. 2.

Lời giải:

Đáp án đúng là: A

Theo định luật bảo toàn điện tích cho dung dịch X và Y, lần lượt ta có:

0,07. 1 = 0,02. 2 + x. 1 → x = 0,03

0,04. 1 = y. 1 → y = 0,04

Phương trình hoá học:

H+ + OH−  → H2O

0,04    0,03

→ OH− hết, H+ dư

⇒nH+du=0,04−0,03=0,01(mol)

⇒H+=0,010,1=0,1M

⇒pH=−logH+=1

1 929 13/05/2023


Xem thêm các chương trình khác: