Dây tóc của bóng đèn 220V – 200W khi sáng bình thường ở nhiệt độ

Vietjack.me giới thiệu bộ câu hỏi ôn tập Vật lí có đáp án được biên soạn bám sát chương trình học giúp bạn ôn luyện và bổ sung kiến thức môn Vật lí tốt hơn. Mời các bạn đón xem:

1 481 01/03/2024


3000 câu hỏi ôn tập Vật lí (Phần 30)

Đề bài: Dây tóc của bóng đèn 220V – 200W khi sáng bình thường ở nhiệt độ 25000C có điện trở lớn gấp 10,8 lần so với điện trở ở 1000C. Hệ số nhiệt điện trở và điện trở R0 của dây tóc ở 1000C lần lượt là

A. 4,1.10−3K−1 và 22,4Ω.

B. 4,3.10−3K−1 và 45,5Ω.

C. 4,1.10−3K−1 và 45,5Ω.

D. 4,3.10−3K−1 và 22,4Ω.

Lời giải:

Khi thắp sáng điện trở của bóng đèn là:

Pd=Ud2R⇒R=Ud2Pd=2202200=242(Ω)⇒R1=R10,8=22,4Ω

R2R1≈1+αt2−t1⇒10,8=1+α2500−100⇒α=4,1.10−3K−1

Chọn đáp án A

1 481 01/03/2024


Xem thêm các chương trình khác: