Một vật có khối lượng 4 kg đang chuyển động theo quán tính với tốc độ 40 m/s

Vietjack.me giới thiệu bộ câu hỏi ôn tập Vật lí có đáp án được biên soạn bám sát chương trình học giúp bạn ôn luyện và bổ sung kiến thức môn Vật lí tốt hơn. Mời các bạn đón xem:

1 506 01/03/2024


3000 câu hỏi ôn tập Vật lí (Phần 30)

Đề bài: Một vật có khối lượng 4 kg đang chuyển động theo quán tính với tốc độ 40 m/s. Nếu tác dụng lên vật một lực không đổi 20 N ngược hướng chuyển động của vật thì 5 s sau tốc độ của vật là bao nhiêu?

Lời giải:

Theo định luật II Niuton: F = m.a ⇔ 20 = 4a ⇒a=5m/s2

Vận tốc của vật sau 5 s là: v=v0+at = 40 + 5.5 = 65m/s

1 506 01/03/2024


Xem thêm các chương trình khác: