Nung nóng 11,28 gam Cu(NO3)2 một thời gian thu được 6,96 gam chất rắn

Vietjack.me giới thiệu bộ câu hỏi ôn tập Hóa có đáp án được biên soạn bám sát chương trình học giúp bạn ôn luyện và bổ sung kiến thức môn Hóa tốt hơn. Mời các bạn đón xem:

1 481 08/10/2023


Nung nóng 11,28 gam Cu(NO3)2 một thời gian thu được 6,96 gam chất rắn

Đề bài: Nung nóng 11,28 gam Cu(NO3)2 một thời gian thu được 6,96 gam chất rắn

a) Tính hiệu suất phản ứng?

b) Hấp thụ toàn bộ lượng khí vào 120 gam H2O được dung dịch X. Tính C% của dd X?

Lời giải:

2Cu(NO3)2→t°2CuO+4NO2+O2

Gọi x là số mol Cu(NO3)2 phản ứng

nCu(NO3)2=11,28188=0,06(mol)⇒mCu(NO3)2du=11,28−188xmCuO=80x

⇒mrắn = 11,28 − 188x + 80x = 6,96

⇒x = 0,04 (mol)

⇒H=0,040,06.100%=66,67%

b,

Theo PTHH: nNO2=0,08(mol)

2NO2+ H2O → HNO3+ HNO20,08........................0,04........0,04(mol)mNO2=0,08.46=3,68(g)

mdd = 120 + 3,68 = 123,68 (g)

C%HNO2=0,04.48123,68.100%=1,55%C%HNO3=0,04.63123,68.100%=2,04%

1 481 08/10/2023


Xem thêm các chương trình khác: