Một vật rơi tự do từ độ cao 180 m. Tính thời gian rơi, vận tốc của vật trước khi chạm đất 2 s

Vietjack.me giới thiệu bộ câu hỏi ôn tập Vật lí có đáp án được biên soạn bám sát chương trình học giúp bạn ôn luyện và bổ sung kiến thức môn Vật lí tốt hơn. Mời các bạn đón xem:

1 461 01/03/2024


3000 câu hỏi ôn tập Vật lí (Phần 30)

Đề bài: Một vật rơi tự do từ độ cao 180 m. Tính thời gian rơi, vận tốc của vật trước khi chạm đất 2 s và quãng đường rơi trong giây cuối cùng trước khi chạm đất. Lấy g= 10m/s2.

Lời giải:

+ Thời gian rơi t=2hg=2.18010=6s

+ Vận tốc chạm đất v=2gh=2.10.180=60m/s

+ Quãng đường rơi trong giây cuối cùng khi chạm đất:

s=s6−s5=12gt62−12gt52=12.10.62−12.10.52=55m

1 461 01/03/2024


Xem thêm các chương trình khác: