Một sà lan hình hộp trên bến Cần Thơ dài 20 m, rộng 5 m và cao 4 m

Vietjack.me giới thiệu bộ câu hỏi ôn tập Vật lí có đáp án được biên soạn bám sát chương trình học giúp bạn ôn luyện và bổ sung kiến thức môn Vật lí tốt hơn. Mời các bạn đón xem:

1 338 01/03/2024


3000 câu hỏi ôn tập Vật lí (Phần 30)

Đề bài: Một sà lan hình hộp trên bến Cần Thơ dài 20 m, rộng 5 m và cao 4 m.

a) Xác định khối lượng sà lan khi chiều cao phần nổi trên nước là 2,5 m?

b) Nếu chở thêm 50 tấn hàng nữa thì chiều cao phần nổi là bao nhiêu?

Lời giải:

a) Thể tích sà lan hình hộp chữ nhật: V=20.5.4=400 (m3)

Vì vật ở trạng thái lơ lửng nên:

FA =P⇔10.Dn.Vch =10.m⇔Dn.(V−Vn)=m⇔Dn.400−20.5.2,5=m

⇔1000.150=m⇔m=150 000 kg=150 (tấn).

b) Vì vật vẫn ở trạng thái lơ lửng nên:

FA'=P'⇔10.Dn.Vc'=10. (m+m2)⇔Dn.Vc'=150 000+50 000

⇔1000 . 20. 5. h'=200 000⇔h'=2 m

1 338 01/03/2024


Xem thêm các chương trình khác: