Một dòng điện có cường độ . Tính từ t = 0 khoảng thời gian ngắn nhất để cường độ dòng điện này bằng 0

Vietjack.me giới thiệu bộ câu hỏi ôn tập Vật lí có đáp án được biên soạn bám sát chương trình học giúp bạn ôn luyện và bổ sung kiến thức môn Vật lí tốt hơn. Mời các bạn đón xem:

1 537 01/03/2024


3000 câu hỏi ôn tập Vật lí (Phần 30)

Đề bài: Một dòng điện có cường độ i=I0cos2πft. Tính từ t = 0 khoảng thời gian ngắn nhất để cường độ dòng điện này bằng 0 là 0,004 s. Giá trị của f bằng

A. 62,5 Hz.

B. 60,0 Hz.

C. 52,5 Hz.

D. 50,0 Hz.

Lời giải:

Ban đầu (t = 0) dòng điện có giá trị cực đại. Để dòng điện giảm về 0 thì mất thời gian T4. Suy ra T4=0,004⇒T=0,016s

Tần số f=1T=62,5Hz

Chọn đáp án A

1 537 01/03/2024


Xem thêm các chương trình khác: