Một con lắc lò xo treo thẳng đứng có vật nặng khối lượng m = 100 g, đang dao động điều hòa

Vietjack.me giới thiệu bộ câu hỏi ôn tập Vật lí có đáp án được biên soạn bám sát chương trình học giúp bạn ôn luyện và bổ sung kiến thức môn Vật lí tốt hơn. Mời các bạn đón xem:

1 329 01/03/2024


3000 câu hỏi ôn tập Vật lí (Phần 30)

Đề bài: Một con lắc lò xo treo thẳng đứng có vật nặng khối lượng m = 100 g, đang dao động điều hòa. Vận tốc của vật khi đi qua vị trí cân bằng là 31,4 cm/s và gia tốc cực đại của vật là 4 m/s2. Lấy π2 = 10. Tính độ cứng của lò xo.

A. 24 N/m.

B. 12 N/m.

C. 20 N/m.

D. 16 N/m.

Lời giải:

+ Ta có: amax=ω2Avmax=ωA⇒ω=amaxvmax=40πrad/s

Độ cứng của lò xo k=mω2=16N/m

Chọn đáp án D

1 329 01/03/2024


Xem thêm các chương trình khác: