Một chiếc xe có khối lượng 300 kg đang chạy với vận tốc 18 km/h thì hãm phanh

Vietjack.me giới thiệu bộ câu hỏi ôn tập Vật lí có đáp án được biên soạn bám sát chương trình học giúp bạn ôn luyện và bổ sung kiến thức môn Vật lí tốt hơn. Mời các bạn đón xem:

1 1,490 01/03/2024


3000 câu hỏi ôn tập Vật lí (Phần 30)

Đề bài: Một chiếc xe có khối lượng 300 kg đang chạy với vận tốc 18 km/h thì hãm phanh. Biết lực hãm phanh là 360 N.

a; Tính vận tốc của xe tại thời điểm t = 1,5 s kể từ lúc hãm phanh.

b; Tìm quãng đường xe chạy thêm trước khi dừng hẳn.

Lời giải:

Áp dụng định luật II Newton ⇒F→=Fh→+Fk→=ma→

Chọn trục tọa độ Ox. Chiều dương là chiều chuyển động.

Chiếu lên Ox có: −Fhãm=m.a⇒−360=300.a⇒a=−1,2(m/s2)

a, Ta có v=v0+a.t⇒v=5+−1,2.1,5⇒v=3,2(m/s)

b, Ta có v2−v02=2as⇒s=02−522.(−1,2)⇒s=12512(m)

1 1,490 01/03/2024


Xem thêm các chương trình khác: