Độ cao của cột dầu hỏa trong một ống nghiệm là 12 cm. Tính

Vietjack.me giới thiệu bộ câu hỏi ôn tập Vật lí có đáp án được biên soạn bám sát chương trình học giúp bạn ôn luyện và bổ sung kiến thức môn Vật lí tốt hơn. Mời các bạn đón xem:

1 340 01/03/2024


3000 câu hỏi ôn tập Vật lí (Phần 30)

Đề bài: Độ cao của cột dầu hỏa trong một ống nghiệm là 12 cm. Tính:

a) Áp suất của cột dầu gây ra tại điểm A cách mặt thoáng 5 cm.

b) Áp suất của cột dầu gây ra tại điểm B cách đáy 3 cm.

Biết khối lượng riêng của dầu là 800kg/m3.

Lời giải:

Đổi  12 cm=0,12 m

5 cm=0,05 m; 3 cm=0,03 m

Trọng lượng riêng của dầu là: d=10.D=10.800=8000(N/m3)

a/ Áp suất cột dầu gây ra tại điểm A là: pA=d.hA=8000.0,05=400(N/m2)

b/ Độ cao từ điểm B tới mặt thoáng là: hB=h−h1=0,12−0,03=0,09(m)

Áp suất cột dầu gây ra tại điểm B là: pB=d.hB=8000.0,09=720(N/m2)

Đáp số:pA=400N/m2 và pB=720N/m2

1 340 01/03/2024


Xem thêm các chương trình khác: