Dây đốt nóng của một bếp điện làm bằng nikelin có điện trở 484 Ω; bếp được sử dụng ở hiệu điện thế 220 V

Vietjack.me giới thiệu bộ câu hỏi ôn tập Vật lí có đáp án được biên soạn bám sát chương trình học giúp bạn ôn luyện và bổ sung kiến thức môn Vật lí tốt hơn. Mời các bạn đón xem:

1 288 01/03/2024


3000 câu hỏi ôn tập Vật lí (Phần 30)

Đề bài: Dây đốt nóng của một bếp điện làm bằng nikelin có điện trở 484 Ω; bếp được sử dụng ở hiệu điện thế 220 V. Hỏi nhiệt lượng bếp này toả ra trong thời gian 1 phút là bao nhiêu?

Lời giải:

Đổi 1phút = 60 giây

Nhiệt lượng mà bếp tỏa ra trong một phút là: Q=U2R.t=2202484.60=6000(J)

Vậy nhiệt lượng bếp tỏa ra là 6000 J.

1 288 01/03/2024


Xem thêm các chương trình khác: