Một lực F = 500 N hợp với phương ngang một góc 300, kéo một tảng đá khối lượng 50 kg

Vietjack.me giới thiệu bộ câu hỏi ôn tập Vật lí có đáp án được biên soạn bám sát chương trình học giúp bạn ôn luyện và bổ sung kiến thức môn Vật lí tốt hơn. Mời các bạn đón xem:

1 320 01/03/2024


3000 câu hỏi ôn tập Vật lí (Phần 30)

Đề bài: Một lực F = 500 N hợp với phương ngang một góc 300, kéo một tảng đá khối lượng 50 kg làm nó chuyển dời 5 m trong thời gian 2 s trên mặt phẳng nằm ngang. Cho g=10m/s2. Tính công của các lực tác dụng lên vật.

Lời giải:

Từ công thức: S=12at2

→ Gia tốc của tảng đá là: a=2St2=2.522=2,5(m/s2)

Áp dụng định luật II−Niuton: a→=F→+Fms→+N→+P→m⇔F→+Fms→+N→+P→=ma→

Chiếu lên phương nằm ngang:

F.cosα−Fms=ma⇔Fms=F.cosα−ma=500.cos300−50.2,5=2503−125N

Công của các lực tác dụng lên vật là:

AP=AN=P.s.cos900=0J

AF=F.s.cosα=500.5.cos.300≈2165J

AFms=Fms.s.cos1800=−Fms.s=−2503−125.5≈−1540J

1 320 01/03/2024


Xem thêm các chương trình khác: