Cho 1 lượng bột sắt dư vào 200 ml dung dịch HCl thu được 6,72 lít khí. Nồng độ mol của HCl

Vietjack.me giới thiệu bộ câu hỏi ôn tập Hóa có đáp án được biên soạn bám sát chương trình học giúp bạn ôn luyện và bổ sung kiến thức môn Hóa tốt hơn. Mời các bạn đón xem:

1 509 12/08/2023


Cho 1 lượng bột sắt dư vào 200 ml dung dịch HCl thu được 6,72 lít khí. Nồng độ mol của HCl

Đề bài: Cho 1 lượng bột sắt dư vào 200 ml dung dịch HCl thu được 6,72 lít khí. Nồng độ mol của HCl?

Lời giải:

PTHH:

Fe + 2HCl → FeCl2+ H2              0,6............ ...........0,3 mol

nH2 = nkhí = 6,7222,4 = 0,3 mol. 

Theo PTHH thì nHCl = 2nH2 = 2.0,3 = 0,6 mol.

⇒ CMHCl=0,60,2=3M

1 509 12/08/2023


Xem thêm các chương trình khác: