Cho V lít khí CO2 điều kiện tiêu chuẩn được hấp thụ hoàn toàn vào Ca(OH)2

Vietjack.me giới thiệu bộ câu hỏi ôn tập Hóa có đáp án được biên soạn bám sát chương trình học giúp bạn ôn luyện và bổ sung kiến thức môn Hóa tốt hơn. Mời các bạn đón xem:

1 515 12/08/2023


Cho V lít khí CO2 điều kiện tiêu chuẩn được hấp thụ hoàn toàn vào Ca(OH)2

Đề bài: Cho V lít khí CO2 điều kiện tiêu chuẩn được hấp thụ hoàn toàn vào Ca(OH)2 dư kết thúc phản ứng thấy khối lượng dung dịch Ca(OH)2 giảm 5,6 gam và thu a gam kết tủa. Tìm a, V?

Lời giải:

Gọi x (mol) là số mol của CO2

⇒ mCO2= M.n = 44x gam

CO2 + Ca(OH)2 → CaCO3 + H2O

⇒ nCaCO3 = x mol ⇒ mCaCO3= M.n =100x (g)

Ta có: mkết tủa - mCO2= mdd giảm

mCaCO3−mCO2=5,6

⇔ 100x - 44x = 5,6 ⇔ x = 0.1

⇒ V = VCO2 = 0.1.22.4 = 2.24 lít

⇒ a = mCaCO3= 100.0.1 = 10 g

1 515 12/08/2023


Xem thêm các chương trình khác: