Cho 13,44 lít N2 (đktc) tác dụng với lượng dư khí H2. Biết hiệu suất của phản ứng là 25%

Vietjack.me giới thiệu bộ câu hỏi ôn tập Hóa có đáp án được biên soạn bám sát chương trình học giúp bạn ôn luyện và bổ sung kiến thức môn Hóa tốt hơn. Mời các bạn đón xem:

1 3,967 28/06/2023


Cho 13,44 lít N2 (đktc) tác dụng với lượng dư khí H2. Biết hiệu suất của phản ứng là 25%

Đề bài: Cho 13,44 lít N2 (đktc) tác dụng với lượng dư khí H2. Biết hiệu suất của phản ứng là 25%, khối lượng NH3 tạo thành là?
A. 5,10 gam;
B. 6,12 gam;
C. 7,65 gam;
D. 40,80 gam.

Lời giải:

Đáp án đúng là: A

nN2=13,4422,4=0,6(mol)

Ta có H = 25% nên: nN2phanung=0,6.25%=0,15(mol)

Phương trình: N2+3H2⇄t°,p,xt2NH3

→nNH3=2nN2phanung=2.0,15=0,3(mol)→mNH3=0,3.17=5,1(g)

1 3,967 28/06/2023


Xem thêm các chương trình khác: