Cho 2,464 lít khí CO2 (đktc) vào dung dịch NaOH thu được 11,44g hỗn hợp 2 muối

Vietjack.me giới thiệu bộ câu hỏi ôn tập Hóa có đáp án được biên soạn bám sát chương trình học giúp bạn ôn luyện và bổ sung kiến thức môn Hóa tốt hơn. Mời các bạn đón xem:

1 1,023 28/06/2023


Cho 2,464 lít khí CO2 (đktc) vào dung dịch NaOH thu được 11,44g hỗn hợp 2 muối

Đề bài: Cho 2,464 lít khí CO2 (đktc) vào dung dịch NaOH thu được 11,44g hỗn hợp 2 muối. Tính m của từng muối trong hỗn hợp?

Lời giải:

Theo đề bài ta có nCO2=2,46422,4=0,11(mol)

Gọi x ,y lần lượt là số mol của CO2 tham gia vào 2 phương trình:

Ta có PTHH :

(1) CO2+ 2NaOH → Na2CO3+ H2Ox............2x...................x

(2) CO2+ NaOH → NaHCO3y............y...................y

Ta có hệ phương trình:

 x+y=0,11106x+84y=11,44⇒x=0,1y=0,01nNa2CO3=nCO2(1)=x=0,1(mol)nNaHCO3=nCO2(2)=y=0,01(mol)⇒mNa2CO3=0,1.106=10,6(g)mNaHCO3=0,01.84=0,84(g)

1 1,023 28/06/2023


Xem thêm các chương trình khác: