Đốt cháy hoàn toàn a gam bột aluminium cần dùng hết 19,2 gam khí O2

Trả lời Bài 5.5 trang 16 SBT KHTN 8 sách Cánh diều hay nhất, chi tiết sẽ giúp học sinh dễ dàng làm bài tập Khoa học tự nhiên lớp 8.

1 1,484 06/09/2023


Giải Sách bài tập KHTN 8 Bài 5: Tính theo phương trình hóa học

Bài 5.5 trang 16 Sách bài tập KHTN 8: Đốt cháy hoàn toàn a gam bột aluminium cần dùng hết 19,2 gam khí O2 và thu được b gam aluminium oxide (Al2O3) sau khi kết thúc phản ứng. Giá trị cùa a và b lần lượt là

A. 21,6 và 40,8.             B. 91,8 và 12,15.        C. 40,8 và 21,6.         D. 12,15 và 91,8.

Lời giải:

Đáp án đúng là: A

nO2=19,232=0,6 (mol).

Phương trình hoá học: 4Al + 3O2 →t02Al2O3

Theo phương trình hoá học cứ 3 mol O2 phản ứng hết với 4 mol Al.

Vậy 0,6 mol O2 phản ứng hết với 0,8 mol Al.

Giá trị của a = mAl = 0,8.27 = 21,6 gam.

Áp dụng định luật bảo toàn khối lượng có b = 21,6 + 19,2 = 40,8 gam.

1 1,484 06/09/2023


Xem thêm các chương trình khác: