Cường độ điện trường của Trái Đất tại điểm M có giá trị bằng 120 V/m

Lời giải Bài 17.10 trang 34 SBT Vật lí 11 sách Kết nối tri thức hay nhất, chi tiết sẽ giúp học sinh dễ dàng làm bài tập Vật lí 11.

1 1,140 13/10/2023


Giải SBT Vật lí 11 Bài 17: Khái niệm điện trường

Bài 17.10 trang 34 SBT Vật lí 11: Cường độ điện trường của Trái Đất tại điểm M có giá trị bằng 120 V/m. Một electron có điện tích bằng 1,6.10−19 C và khối lượng bằng 9,1.10−31 kg. Chứng minh rằng, trọng lực có thể được bỏ qua so với lực điện mà Trái Đất tác dụng lên electron. Lấy g = 9,8 m/s2.

Lời giải:

Cường độ điện trường là:

E→=F→q=Fq=>F=E.q=120.1,6.10−19=1,92.10−17N

Trọng lực của hạt: P=mg=9,1.10−31.9,8=8,9.10−30N

Ta thấy 8,9.10−30N<<<1,92.10−17N => trọng lực có thể được bỏ qua so với lực điện mà Trái Đất tác dụng lên electron => dpcm

1 1,140 13/10/2023


Xem thêm các chương trình khác: