Một vật dao động điều hoà với tằn số góc omega = 5 rad/s. Khi t = 0, vật đi qua vị trí

Lời giải Bài 3.9 trang 9 SBT Vật lí 11 sách Kết nối tri thức hay nhất, chi tiết sẽ giúp học sinh dễ dàng làm bài tập Vật lí 11.

1 3,168 02/09/2023


Giải SBT Vật lí 11 Bài 3: Vận tốc, gia tốc trong dao động điều hòa

Bài 3.9 trang 9 SBT Vật lí 11: Một vật dao động điều hoà với tằn số góc ω = 5 rad/s. Khi t = 0, vật đi qua vị trí có li độ x =  −2 cm và có vận tốc 10 cm/s hướng về vị trí biên gần nhất. Hãy viết phương trình dao động của vật.

Lời giải:

Thay x =  −2 và v = 10 vào công thức độc lập với thời gian ta được :

A2=x2+v2ω2=(−2)2+10252=>A=22

Tại t = 0 ,ta có x=−2=22cos⁡(φ)=>cos⁡(φ)=−22 và v < 0

=>φ=3π4 => Phương trình dao động của vật là : x=22cos⁡(5t+3π4)cm

1 3,168 02/09/2023


Xem thêm các chương trình khác: