Một con lắc lò xo treo thẳng đứng ở nơi có gia tốc trọng trường 9,8 m/s2. Khi vật ở vị trí

Lời giải Bài 1.21 trang 12 SBT Vật lí 11 sách Cánh diều hay nhất, chi tiết sẽ giúp học sinh dễ dàng làm bài tập Vật lí 11.

1 1,227 02/09/2023


Giải SBT Vật lí 11 Chủ đề 1: Dao động

Bài 1.21 trang 12 SBT Vật lí 11: Một con lắc lò xo treo thẳng đứng ở nơi có gia tốc trọng trường 9,8 m/s2. Khi vật ở vị trí cân bằng, lò xo giãn một đoạn 2,5 cm. Tính chu kì dao động của con lắc lò xo này.

Lời giải:

Các lực tác dụng lên con lắc lò xo: F→dh;P→.

Theo định luật II Newton, ta có:

F→dh+P→=ma→

Ở VTCB, gia tốc của vật bằng 0, lực đàn hồi ngược chiều với trọng lực

=>P=Fdh<=>mg=k|Δl0|<=>mk=|Δl0|g=2,5.10−29,8=2,55.10−3

Chu kì của con lắc lò xo là: T=2πmk=2π2,55.10−3=0,32s

1 1,227 02/09/2023


Xem thêm các chương trình khác: