Câu hỏi:

17/06/2026 245

Một người kéo một vật nặng trên mặt sàn nằm ngang với lực F→ tạo với phương ngang một góc α = 60° làm cho vật đó dịch chuyển 50 m theo vectơ d→. Tìm độ lớn của lực F→ biết công người đó kéo đi là A = 2 000 J.

A. F = 80 N;

Đáp án chính xác

B. F = 800 N;

C. F = 8 N;

D. F = 8 000 N.

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là: A

Một người kéo một vật nặng trên mặt sàn nằm ngang với lực (ảnh 1)

Ta có: A=F→.d→=F.d.cosF→,d→=F.d.cos60o 

⇔2  000=F.50.12⇒F=80   N.

Vậy ta chọn phương án A.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Cho hình bình hành ABCD có AB = 8 cm, AD = 12 cm, góc ABC là góc nhọn và diện tích bằng 54 cm2. Tính cosAB→,BC→.

Xem đáp án » 17/06/2026 1,063

Câu 2:

Cho tam giác ABC nhọn, gọi BC = a, AC = b, AB = c. Gọi M là trung điểm cạnh BC. Tính AM→.BC→.

Xem đáp án » 17/06/2026 365

Câu 3:

Cho tam giác ABC nhọn, đặt BC = a; AC = b, AB = c. Tính P=AB→+AC→.BC→ theo a, b, c.

Xem đáp án » 17/06/2026 351

Câu 4:

Cho hình vuông ABCD có AB = a. Tính P=AC→.CD→+CA→.

Xem đáp án » 17/06/2026 340