Trộn lẫn V mL dung dịch NaOH 0,01 M với V mL dung dịch HCl 0,03 M thu được 2V mL

Lời giải Bài 10 trang 15 SBT Hóa học 11 sách Chân trời sáng tạo hay nhất, chi tiết sẽ giúp học sinh dễ dàng làm bài tập Hóa học 11.

1 1,422 04/09/2023


Giải SBT Hóa học 11 Ôn tập chương 1

Bài 10 trang 15 SBT Hóa học 11: Trộn lẫn V mL dung dịch NaOH 0,01 M với V mL dung dịch HCl 0,03 M thu được 2V mL dung dịch Y. Tính pH của dung dịch Y.

Lời giải:

nHCl=0,03V(mol)nNaOH=0,01V(mol)NaOH+HCl→NaCl+H2O0,01V      0,03V(mol)

nHCl1>nNaOH1⇒ NaOH hết, HCl dư.

=> nHCl dư = 0,03V – 0,01V = 0,02V (mol)

⇒[HCl]=0,02V2V=0,01(M)HCl→H++Cl−0,01→0,01(M)⇒[H+]=0,01=10−2(M)⇒pH=−log(10−2)=2

1 1,422 04/09/2023


Xem thêm các chương trình khác: