Một con lắc lò xo gồm vật nhỏ có khối lượng m gắn vào một lò xo có độ cứng 50 N/m

Lời giải Câu 4.8 (H) trang 17 SBT Vật lí 11 sách Chân trời sáng tạo hay nhất, chi tiết sẽ giúp học sinh dễ dàng làm bài tập Vật lí 11.

1 681 05/10/2023


Giải SBT Vật lí 11 Bài 4: Dao động tắt dần và hiện tượng cộng hưởng

Câu 4.8 (H) trang 17 Sách bài tập Vật Lí 11: Một con lắc lò xo gồm vật nhỏ có khối lượng m gắn vào một lò xo có độ cứng 50 N/m. Tác dụng lên vật ngoại lực cưỡng bức F=40cos10πt−πN dọc theo trục lò xo thì hiện tượng cộng hưởng xảy ra. Lấy π2=10. Giá trị của m là

A. 5 kg.               

B. 5.10-2 kg.         

C. 5 g.                           

D. 0,05 g.

Lời giải:

Đáp án đúng là B

Khi cộng hưởng xảy ra: ω=ω0⇔10π=km=50m

Suy ra: m=50(1010)2=5.10−2 kg

1 681 05/10/2023


Xem thêm các chương trình khác: