Trong một thí nghiệm Y-âng về giao thoa ánh sáng với a = 0,2 mm, D = 1,2 m, người ta đo được i = 0,36 mm

Lời giải Câu hỏi 2 trang 51 Vật Lí 11 sách Kết nối tri thức hay nhất, chi tiết sẽ giúp học sinh dễ dàng làm bài tập Vật lí 11.

1 2,713 24/05/2023


Giải Vật lí 11 Bài 12: Giao thoa sóng  

Câu hỏi 2 trang 51 Vật Lí 11: Trong một thí nghiệm Y-âng về giao thoa ánh sáng với a = 0,2 mm, D = 1,2 m, người ta đo được i = 0,36 mm. Tính bước sóng λ và tần số f của bức xạ.

Lời giải:

Công thức khoảng vân: i=λDa⇒λ=a.iD=0,2.10−3.0,36.10−31,2=0,06.10−6m

Tần số: f=cλ=3.1080,06.10−6=5.1015 Hz

1 2,713 24/05/2023


Xem thêm các chương trình khác: