Trên vỏ tụ điện (1) và (2) lần lượt ghi 4700 muyF - 35V và 3300 muyF - 25V. Tìm hiệu điện thế

Lời giải Bài 15.7 (VD) trang 59 SBT Vật lí 11 sách Chân trời sáng tạo hay nhất, chi tiết sẽ giúp học sinh dễ dàng làm bài tập Vật lí 11.

1 2,234 28/10/2023


Giải SBT Vật lí 11 Bài 15: Năng lượng và ứng dụng của tụ điện

Bài 15.7 (VD) trang 59 Sách bài tập Vật Lí 11: Trên vỏ tụ điện (1) và (2) lần lượt ghi 4700μF−35 V và 3300μF−25 V. Tìm hiệu điện thế tối đa của bộ tụ điện khi ghép nối tiếp hai tụ này.

Lời giải:

Để các tụ còn có thể hoạt động bình thường thì U1≤UghU2≤Ugh(*)

Khi ghép nối tiếp: U=U1+U2C1U1=C2U2⇒U1=C2C1+C2⋅U=3380UU2=C1C1+C2⋅U=4780U

Kết hợp (*), ta được: 3380U≤35V4780U≤25⇒U≤280033 V≈84,8 VU≤200047 V≈42,6 V

1 2,234 28/10/2023


Xem thêm các chương trình khác: