Một sóng truyền trên dây đàn hồi có biên độ bằng 6 cm, tần số bằng 16 Hz

Lời giải Câu 6.4 (H) trang 24 SBT Vật lí 11 sách Chân trời sáng tạo hay nhất, chi tiết sẽ giúp học sinh dễ dàng làm bài tập Vật lí 11.

1 1,269 05/10/2023


Giải SBT Vật lí 11 Bài 6: Các đặc trưng vật lí của sóng

Câu 6.4 (H) trang 24 Sách bài tập Vật Lí 11: Một sóng truyền trên dây đàn hồi có biên độ bằng 6 cm, tần số bằng 16 Hz và có tốc độ truyền bằng 8,0 m/s. Phương trình truyền sóng có thể là

A. u=6cos32πt−4πxcm(x được tính theo m, t được tính theo s).

B. u=6cos16πt−4πxcm(x được tính theo m, t được tính theo s).

C. u=6cos32πt−4πxcm(x được tính theo m, t được tính theo s).

D. u=6cos32πt−2πxcm(x được tính theo m, t được tính theo s).

Lời giải:

Đáp án đúng là A

Ta có: λ=8,016=0,50 m⇒u=Acos2πft−2πλx=6cos32πt−4πxcmvới x được tính bằng m.

1 1,269 05/10/2023


Xem thêm các chương trình khác: