Bộ đề thi thử môn Hóa THPT Quốc gia năm 2022 có lời giải (đề 5 )

  • 9379 lượt thi

  • 40 câu hỏi

  • 90 phút

Danh sách câu hỏi

Câu 1:

17/06/2026

Công thức hóa học của sắt(II) oxit là

Xem đáp án

Chọn đáp án C


Câu 2:

17/06/2026

Cacbohiđrat nào sau đây có phản ứng tráng gương?

Xem đáp án

Chọn đáp án D


Câu 5:

17/06/2026

Khí biogas sản xuất từ chất thải chăn 

Xem đáp án

Chọn đáp án B


Câu 6:

17/06/2026

Dung dịch nào sau đây hòa tan Cr(OH)3?

Xem đáp án

Chọn đáp án D


Câu 8:

17/06/2026

Nước cứng không gây ra tác hại nào dưới đây?

Xem đáp án

Chọn đáp án A


Câu 13:

17/06/2026

Cho axit acrylic (CH2 = CHCOOH

Xem đáp án

Chọn đáp án D


Câu 17:

17/06/2026

Cho các polime: poli(vinyl doma), xenlulozơ, policaproamit, polistiren, xenlulozơ triaxetat, nilon-6,6. Số polime tổng hợp là

Xem đáp án

Chọn đáp án D

Giải thích:

Các polime tổng hợp là: poli(vinyl clorua); policaproamit; polistiren; nilon-6,6.

 


Câu 19:

17/06/2026

Trong dung dịch, ion cromat và ion đicromat tồn tại một cân bằng hóa học:

2CrO42−+2H+→Cr2O72−+H2O

 (vàng)              (da cam)

Phát biểu nào sau đây đúng?

Xem đáp án

Chọn đáp án B


Câu 21:

17/06/2026

Một trong những nguyên nhân chính gây nên hiện tượng suy giảm tầng ozon là

Xem đáp án

Chọn đáp án A


Câu 24:

17/06/2026

Thí nghiệm nào sau đây thu được muối sắt(II) sau khi kết thúc phản ứng?

Xem đáp án

Chọn đáp án A


Câu 25:

17/06/2026

Cho 13,35 gam hỗn hợp X gồm hai amin no, đơn chức, mạch hở, đồng đẳng kế tiếp tác dụng với dung dịch HCl vừa đủ, thu được dung dịch chứa 22,475 gam muối. Đốt cháy hoàn toàn 13,35 gam hỗn hợp X thu được tổng khối lượng CO2 và H2O là

Xem đáp án

Chọn đáp án C

Giải thích: 

Bảo toàn khối lượng:     mHCl=mmuoái−mamin=22,475−13,35=9,125 gam→nHCl=0,25 mol=naminDo đó Mamin=13,350,25=53,4   Hai amin no, đơn chức, đồng đẳng kế tiếp   Hai amin đó là C2H5NH2 (a mol) và C3H7NH2 (b mol)Ta được hệ phương trình:   a+b=0,2545a+59b=13,35→a=0,1b=0,15Bảo toàn nguyên tố C:   nCO2=2nC2H5NH2+3nC3H7NH2=0,65 molBảo toàn nguyên tố H: nH2O=127nC2H5NH2+9nC3H7NH2=1,025 mol →mCO2+mH2O=0,65.44+1,025.18=47,05 gam  


Câu 27:

17/06/2026

Cho 13,44 lít (đktc) hỗn hợp X gồm C2H2 và H2 đi qua bình đựng Ni, nung nóng, thu được hỗn hợp khí Y (chỉ chứa ba hiđrocacbon) có tỉ khối hơi so với H2 là 14,4. Biết Y phản ứng tối đa với a mol Br2 trong dung dịch. Giá trị của a là

Xem đáp án

Hỗn hợp Y gồm C2H2, C2H4, C2H6   Gọi công thức chung của Y là C2Hy (a mol) Ta có:  MY=dYH2.2=28,8=12.2+y→y=4,8 Phương trình hóa học:C2H2+1,4H2→Ni,t°C2H8                                                 x ← 1,4x ← x molTa có:  nX=nC2H2+nH2=x+l,4x=0,6→x=0,25 mol Bảo toàn liên kết  : nBr2=a=2nC2H2−nH2=2x−l,4x=0,15 mol


Câu 29:

17/06/2026

Cho 100 ml dung dịch gồm MgCl2 1M và AlCl3 2M tác dụng với 500 ml dung dịch Ba(OH)2 0,85M thu được m gam kết tủa. Giá trị của m là

Xem đáp án

Chọn đáp án C

Giải thích: 

nMgCl2=0,1 mol ; nAlCl3=0,2 mol ; nBaOH2=0,425 molDo đó nMg2+=0,1 mol ; nAl3+=0,2 mol ; nOH−=0,85 molPhương trình hóa học: Mg2++2OH−→MgOH2↓0,1 → 0,2    → 0,1 mol Al3++3OH−→AlOH3↓0,2 → 0,6    → 0,2molAlOH3↓+OH−→AlO2−+2H2O0, 05 ←0,05mol→nAlOH3=0,2−0,05=0,15mol mkeát  tuûa=mMgOH2+mAlOH3=0,1.58+0,15.78=17,5 gam


Câu 32:

17/06/2026

Cho m gam hỗn hợp X gồm ba este (chỉ chứa chứa este, không có chức khác) tác dụng tối đa với 525 ml dung dịch NaOH 1M, thu được hỗn hợp Y gồm hai ancol đơn chức cùng dãy đồng đẳng và 42,9 gam hỗn hợp muối Z. Đốt cháy hoàn toàn Y, thu được 6,72 lít khí CO2 (đktc) và 9,45 gam H2O. Giá trị của m là

Xem đáp án

Xét phản ứng đốt cháy Y:  nCO2=0,3 mol   Nhận thấy:nH2O>nCO2→   Ancol no, đơn chức, mạch hở và nY=nH2O−nCO2=0,225 mol  Ta có: Số   C¯=0,30,225≈1,33→chứa ancol CH3OH   Y chứa hai ancol no, đơn chức, mạch hở.→nOY=nY=0,225 molDo đó,   mancol=mC+mH+mO=0,3.12+0,525.2+0,225.16=8,25 gamNhận thấy:  nNaOH=0,525mol>neste→ Có este của phenol. Ta có  nNaOH pö  este  ancol=nancol→nNaOH pö  este  cuûa phenol=nNaOH−nancol=0,525−0,225=0,3 mol→nH2O=nNaOH pö  este  cuûa phenol2=0,15 molSơ đồ phản ứng: X + NaOH   Muối + Ancol + H2O  Bảo toàn khối lượng→mX+mNaOH=mMuoái+mancol+mH2O→mX=42,9+8,25+0,15.18−0,525.40=32,85gam


Câu 33:

17/06/2026

Cho 1,76 gam bột Cu vào 100 ml dung dịch hỗn hợp AgNO3 0,22M và Fe(NO3)3, 0,165M đến phản ứng hoàn toàn thu được dung dịch X và chất rắn Y. Khối lượng của chất rắn Y là

Xem đáp án

Chọn đáp án C

Giải thích:

nCu=0,0275 mol ; nAgNO3=0,022 mol ; nFeNO33=0,0165 molPhương trình hóa học:Cu      +     2Ag+  →Cu2++2Ag0,011←0,022→0,022molCu          +         2Fe3+  →Cu2++2Fe2+8,25.10−3←0,0165molnCu  dö=0,0275−0,011−8,25.10−3=8,25.10−3 mol→mcr=mCu  dö+mAg=8,25.10−3.64+0,22.108=2,904 gam        

 


Câu 34:

17/06/2026

Thực hiện các thí nghiệm sau:

   (a) Cho hỗn hợp gồm a mol Cu và 3 a mol FeCl3 vào nước dư.

   (b) Cho hổn hợp gồm 2a mol Na và a mol Al vào lượng nước dư.

   (c) Cho dung dịch chứa a mol KHSO4 vào dung dịch chứa a mol KHCO3

   (d) Cho dung dịch chứa a mol BaCl2 vào dung dịch chứa a mol CuSO4.

   (e) Cho dung dịch chứa a mol Fe(NO3)3 vào dung dịch chứa a mol AgNO3.

   (g) Cho a mol Na2O vào dung dịch chứa a mol CuSO4.

Số trường hợp thu được dung dịch chứa hai muối là

Xem đáp án

Chọn đáp án C

Giải thích: 

   (a) sai vì thu được dung dịch chứa ba muối CuCl2, FeCl2 và FeCl3.

   (b) sai vì thu được dung dịch chứa một muối NaAlO2.

   (c) sai vì thu được dung dịch chứa một muối K2SO4.

   (d) sai vì thu được dung dịch chứa một muối CuCl2.

   (e) sai vì thu được dung dịch chứa một muối Fe(NO3)3.

    (g) sai vì thu được dung dịch chứa một muối Na2SO4


Câu 35:

17/06/2026

Cho 28 gam hỗn hợp X gồm Fe, Fe3O4, CuO vào dung dịch HCl, thu được 3,2 gam một kim loại không tan, dung dịch Y chứa muối và 1,12 lít khí H2 (đktc). Cho Y vào dung dịch AgNO3 dư, thu được 132,85 gam kết tủa. Biết các phản ứng xảy ra hoàn toàn. Khối lượng Fe3O4 trong X là

Xem đáp án

Chọn đáp án C

Giải thích: 

Chất rắn không tan là Cu (3,2 gam)

Quy đổi hỗn hợp phản ứng thành Fe, Cu, O với số mol lần lượt là x, y, z mol. ⇒56x+64y+16z=24,8Bảo toàn electron:     2nFe+2nCu=2nO+2nH2→2x+2y−2z=0,1 (**)Mặt khác: dung dịch Y chứa: FeCl2 (x mol) và CuCl2 (y mol)Kết tủa gồm: AgCl và Ag. Ta có: nAgCl=nCl−=2x+2y mol ;nAg=nFe2+=x mol       →mkeát  tuûa=2x+2y.143,5+108x=132,85Từ (*) ,  (**), (***) suy ra:x=0,3  ; y=0,05 ; z=0,3 ;   nCuX=0,05+3,264=0,10 mol=nCuOLại có:  nO=4nFe3O4+nCuO→nFe3O4=0,3−0,14 =0,05 mol→mFe3O4=0,05.232=11,6gam


Câu 36:

17/06/2026

Hợp chất nào sau đây thuộc loại amin?

Xem đáp án

Chọn đáp án C


Câu 39:

17/06/2026

Hợp chất X có công thức cấu tạo là C2H5COOCH3. Tên gọi của X là

Xem đáp án

Chọn đáp án B


Bắt đầu thi ngay