Hai xe ô tô A và B chuyển động thẳng cùng chiều. Xe A đang đi với tốc độ không đổi 72 km/h

Lời giải câu hỏi 5 trang 41 Vật lí 10 sách Cánh diều hay nhất, chi tiết sẽ giúp học sinh dễ dàng làm bài tập Vật lí 10.

1 2,666 19/12/2022


Giải Vật lí 10 Cánh diều Bài 2: Đồ thị độ dịch chuyển – thời gian. Độ dịch chuyển tổng hợp và vận tốc tổng hợp

Câu hỏi 5 trang 41 Vật lí 10:

Hai xe ô tô A và B chuyển động thẳng cùng chiều. Xe A đang đi với tốc độ không đổi 72 km/h thì vượt xe B tại thời điểm t = 0. Để đuổi kịp xe A, xe B đang đi với tốc độ 45 km/h ngay lập tức tăng tốc đều trong 10 s để đạt tốc độ không đổi 90 km/h. Tính:

a) Quãng đường xe A đi được trong 10 s đầu tiên, kể từ lúc t = 0.

b) Gia tốc và quãng đường đi được của xe B trong 10 s đầu tiên.

c) Thời gian cần thiết để xe B đuổi kịp xe A.

d) Quãng đường mỗi ô tô đi được, kể từ lúc t = 0 đến khi hai xe gặp nhau.

Lời giải:

Đổi 45 km/h = 12,5 m/s; 90 km/h = 25 m/s; 72 km/h = 20 m/s

a) Quãng đường xe A đi được trong 10 giây đầu tiên là

SA = vA.t = 20.10 = 200 m

b) Gia tốc của xe B là

aB=vB2−vB1t=25−12,510=1,25m/s2 

Quãng đường xe B đi được là

vB22−vB12=2aBsB⇒sB=vB22−vB122aB=252−12,522.1,25=187,5m 

c) Thời gian để xe B đuổi kịp xe A

Vì trong 10 giây đầu tiên xe A đi được quãng đường lớn hơn xe B nên hai xe không gặp nhau trong 10 giây đầu tiên.

Phương trình chuyển động của xe A là xA = vA.t = 20t

Phương trình chuyển động của xe B là xB = 187,5 + vB.(t - 10) = 187,5 + 25.(t - 10)

Khi hai xe gặp nhau, ta có xA = xB ⇒ 20t = 187,5 + 25.(t - 10) ⇒ t = 12,5 giây.

Vậy hai xe gặp nhau lúc t = 12,5 giây.

d) Quãng đường xe A đi được đến lúc gặp nhau là SA = 20.12,5 = 250 m.

Quãng đường xe B đi được đến lúc gặp nhau là SB = 187,5 + 25.(12,5 - 10) = 250 m

Xem thêm các bài giải sách giáo khoa Vật lí 10 bộ sách Cánh diều hay, chi tiết khác:

Câu hỏi 1 trang 41 Vật lí 10: Trái Đất quay quanh Mặt Trời theo quỹ đạo có bán kính 150000000 km...

Câu hỏi 2 trang 41 Vật lí 10: Một người đi bằng thuyền với tốc độ 2,0 m/s về phía đông. Sau khi đi được 2,2 km...

Câu hỏi 4 trang 41 Vật lí 10: Trước khi đi vào đường cao tốc, người ta làm một đoạn đường nhập làn để ô tô có...

Câu hỏi 6 trang 42 Vật lí 10: Hình 1 biểu diễn đồ thị vận tốc – thời gian của một quả bóng thả rơi chạm đất rồi nảy lên...

Câu hỏi 7 trang 42 Vật lí 10: Một quả bóng được thả rơi từ độ cao 1,20 m. Sau khi chạm đất, quả bóng bật lên ở độ cao...

Mở đầu trang 32 Vật lí 10: Để điều tra các vụ tai nạn giao thông đường bộ, có thể sử dụng nhiều phương pháp khác nhau...

Luyện tập trang 33 Vật lí 10: Một chiếc ô tô có gia tốc trong khoảng cách dừng lại là -7,0 m/s2. Ước tính khoảng cách...

Vận dụng 1 trang 35 Vật lí 10: Tại hiện trường vụ tai nạn trên một con đường, cảnh sát phát hiện vết trượt kéo dài 50 m...

Thực hành, khám phá trang 36 Vật lí 10: Dụng cụ. Bộ dụng cụ đo gia tốc rơi tự do gồm...

Vận dụng 2 trang 37 Vật lí 10: Đề xuất phương án và đo gia tốc rơi tự do với bộ dụng cụ: giá, bi thép, nam châm điện...

Xem thêm lời giải bài tập Vật lí lớp 10 Cánh diều hay, chi tiết khác: 

Bài 1: Lực và gia tốc

Bài 2: Một số lực thường gặp

Bài 3: Ba định luật Newton về chuyển động

Bài 4: Khối lượng riêng. Áp suất chất lỏng

Bài 5: Tổng hợp và phân tích lực

1 2,666 19/12/2022


Xem thêm các chương trình khác: