Câu hỏi:

17/06/2026 244

Cho 4,6 gam hỗn hợp X gồm Mg và Fe vào dung dịch gồm AgNO3 và Cu(NO3)2, thu được chất rắn Y (gồm b kim loại) và dung dịch Z. Hòa tan hết Y bằng dung dịch H2SO4 đặc, nóng, dư, thu được 3,192 lít khí SO2 (sản phẩm khử duy nhất của S+6, ở đktc). Cho dung dịch NaOH dư vào Z, thu được kết tủa T. Nung T trong không khí đến khối lượng không đổi, thu được 4,2 gam hỗn hợp rắn. Biết các phản ứng xảy ra hoàn toàn. Phần trăm so mol của Fe trong X là

A. 40%.

Đáp án chính xác

B.  60%.

C. 25%.

D. 12%.

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Chọn đáp án A

Giải thích:

Theo thứ tự xuất hiện kim loại thì chất rắn Y gồm ba kim loại là Ag, Cu, Fe.

Ta có quá trình:MgFe⏟4,6 gam+AgNO3CuNO32→YAgCuFe→H2SO4 ñaëc,noùngSO2⏟0,1425 molZMgNO32FeNO32→NaOH döMgOH2FeOH2→O2,t°MgOFe2O3⏟4,2 gam

Gọi số mol Mg, Fe phản ứng, Fe dư lần lượt là a, b, c mol.

→24a+56b+56c=4,6 (*)Bảo toàn electron cho quá trình X vào dung dịch hỗn hợp AgNO3 và Cu(NO3)2:    nAgY+2nCuY=2a+2bBảo toàn electron cho quá trình Y vào dung dịch H2SO4 đặc, nóng:   nAgY+2nCuY=3nFeY=2nSO2    →2a+2b+3c=0,285 (**)Bảo toàn nguyên tố Mg, Fe     nMgO=nMg=a molnFe2O3=12nFe pö=0,5b mol→40a+80b=4,2(***)Từ (*)(**), (***) ,   suy ra: a=0,075;b=0,035 Phần trăm số mol của Fe trong X:  %nFe=0,015+0,0350,075+0,015+0,035.100%=40%

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Chất hữu cơ X tác dụng được với dung dịch HCl và khi X tác dụng với dung dịch brom tạo kết tủa. Tên gọi của X là

Xem đáp án » 17/06/2026 804

Câu 2:

X là một -amino axit chứa một nhóm NH2. Cho m gam X phản ứng vừa đủ với 25 ml dung dich HCl 1M, thu được 3,1375 gam muối. X là

Xem đáp án » 17/06/2026 782

Câu 3:

Cho dãy các chất: FeCl2, CuSO4, BaCl2 và KNO3. Số chất trong dãy phản ứng được với dung dịch NaOH là

Xem đáp án » 17/06/2026 511

Câu 4:

Hòa tan hết m gam bột nhôm trong dung dịch HCl dư, thu được 0,16 mol H2. Giá trị của m là

Xem đáp án » 17/06/2026 509

Câu 5:

Al2O3 không tan được trong dung dịch chứa chất tan nào sau đây?

Xem đáp án » 17/06/2026 459

Câu 6:

Ion kim loại nào sau đây có tính oxi hóa yếu nhất?

Xem đáp án » 17/06/2026 446

Câu 7:

Thủy phân este nào sau đây trong dung dịch NaOH vừa đủ thu được natri axetat và ancol?

Xem đáp án » 17/06/2026 444

Câu 8:

Poli(vinyl doma) (PVC) được điều chế từ phản ứng trùng hợp chất nào sau đây?

Xem đáp án » 17/06/2026 436

Câu 9:

Hòa tan hết m gam hỗn hợp X gồm Fe, FeO, Fe2O3 và Fe3O4 vào dung dịch HCl dư, thu được a mol H2 và dung dịch chứa 31,19 gam hỗn hợp muối. Mặt khác, hòa tan hoàn toàn m gam X trong dung dịch chứa 0,55 mol H2SO4 (đặc) đun nóng, thu được dung dịch Y và 0,14 mol SO2 (sản phẩm khử duy nhất của S+6). Cho 400 ml dung dịch NaOH 1M vào Y, sau khi phản ứng kết thúc được 10,7 gam một chất kết tủa. Giá trị của a là

Xem đáp án » 17/06/2026 405

Câu 10:

Cặp ion nào sau đây cùng tồn tại trong một dung dịch?

Xem đáp án » 17/06/2026 387

Câu 11:

Hỗn hợp E chứa ba este đều mạch hở, trong phân tử chỉ chứa một loại nhóm chức gồm este XCxH2xO2 , este YCyH2y−2O2  và este ZCzH2z−2O4 . Đun nóng 0,4 mol E với dung dịch NaOH vừa đủ, thu được 25,7 gam hỗn hợp gồm ba ancol cùng dãy đồng đẳng và 49,1 gam hỗn hợp T gồm ba muối. Đốt cháy toàn bộ T cần dùng 0,275 mol O2, thu được Na2CO3 và 0,49 mol hỗn hợp gồm CO2 và H2O. Phần trăm khối lượng của Y trong hỗn hợp E là

Xem đáp án » 17/06/2026 387

Câu 12:

Este X mạch hở có công thức phân tử là C5H10O2. Thủy phân hoàn toàn X trong dung dịch NaOH dư, đun nóng, thu được 5,76 gam muối cacboxylat và 2,76 gam ancol. Tên gọi của X là

Xem đáp án » 17/06/2026 382

Câu 13:

Một chiếc nhiệt kế bị vỡ, để thu hồi thủy ngân rơi vãi tránh độc, người ta có thể dùng

Xem đáp án » 17/06/2026 377

Câu 14:

Trong phòng thí nghiệm, để xử lí sơ bộ một số chất thải ở dạng dung dịch chứa ion Fe2+ và Cu2+ ta dùng lượng dư

Xem đáp án » 17/06/2026 374

Câu 15:

Hấp thụ hoàn toàn 3,36 lít khí CO2 (đktc) vào 0,1 mol dung dịch Ba(OH)2 thì thu được m gam kết tủa. Giá trị của m là

Xem đáp án » 17/06/2026 365

Câu hỏi mới nhất

Xem thêm »
Xem thêm »