Câu hỏi:

17/06/2026 406

Hòa tan hết m gam hỗn hợp X gồm Fe, FeO, Fe2O3 và Fe3O4 vào dung dịch HCl dư, thu được a mol H2 và dung dịch chứa 31,19 gam hỗn hợp muối. Mặt khác, hòa tan hoàn toàn m gam X trong dung dịch chứa 0,55 mol H2SO4 (đặc) đun nóng, thu được dung dịch Y và 0,14 mol SO2 (sản phẩm khử duy nhất của S+6). Cho 400 ml dung dịch NaOH 1M vào Y, sau khi phản ứng kết thúc được 10,7 gam một chất kết tủa. Giá trị của a là

A. 0,05.

Đáp án chính xác

B. 0,04.

C. 0,06.

D. 0,03.

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Chọn đáp án D

Giải thích:

nNaOH=0,4 mol→nOH−=0,4 molnH2SO4=0,55 mol→nH+=1,1 molGọi số mol của FeCl2, FeCl3 trong muối lần lượt là x, y mol →127x+162y=31,15  (*)  Quy đổi hỗn hợp X thành Fe và O. Bảo toàn nguyên tố Fe:   nFe=x+y molGọi số mol của O trong hỗn hợp X là z mol.  Xét phản ứng của X với H2SO4 đặc, nóng.  Trường hợp 1: H2SO4 đặc, nóng dư. → Kết tủa là Fe(OH)3,  nFeOH3=0,1 mol Quá trình cho nhận electron: Bảo toàn electron:  3nFe=2nO+2nSO2⇔3x+y=2z+2.0,14→3x+3y−2z=0,28 (**)Ta có: 4H+ +  + 2e → SO2 + 2H2O                 0,56                 ← 0,14 mol Theo phương trình số mol H+ phản ứng tạo ra SO2 là 0,56 mol. →nH+ pö=0,56+2z mol→nH+ dö=1,1−0,56−2z mol

Dung dịch Y chứa Fe3+, H+ dư,  . Khi cho NaOH vào dung dịch Y:   nH++3nFeOH2=nOH− ⇔1,1−0,56−2z+3.0,1=0,4 →     z=0,22 mol (***)Từ(*)  ,(**)  ,(***)   suy ra:x=0,22  ;y=0,02 Bảo toàn nguyên tố Cl:   nHCl=nCl−=2nFeCl2+3nFeCl3→nHCl=2.0,22+3.0,02=0,5 mol Bảo toàn nguyên tố H và O:    nHCl=2nH2+2nH2O=2nH2+2nOX→nH2=12.0,5−0,22.2=0,03 mol

Trường hợp 2: H2SO4 không dư. Ta có: Y phản ứng với NaOH thu được kết tủa duy nhất → Trong Y chứa muối duy nhất Fe2+ hoặc Fe3+.  Trong Y có:  nSO42−=nH2SO4−nSO2=0,55−0,14=0,41 mol Giả sử Y chứa Fe3+: nFeOH3=0,1 mol→nFe3+=0,1 mol  Mặt khác, bảo toàn điện tích trong Y ta thấy:3nFe3+≠2nSO42−→   Loại. Giả sử Y chứa Fe2+:   nFeOH2=10,790=0,12 mol→nFe2+=0,12 molMặt khác, bảo toàn điện tích trong Y, ta thấy:2nFe2+≠2nSO42−→   Loại.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Chất hữu cơ X tác dụng được với dung dịch HCl và khi X tác dụng với dung dịch brom tạo kết tủa. Tên gọi của X là

Xem đáp án » 17/06/2026 804

Câu 2:

X là một -amino axit chứa một nhóm NH2. Cho m gam X phản ứng vừa đủ với 25 ml dung dich HCl 1M, thu được 3,1375 gam muối. X là

Xem đáp án » 17/06/2026 782

Câu 3:

Cho dãy các chất: FeCl2, CuSO4, BaCl2 và KNO3. Số chất trong dãy phản ứng được với dung dịch NaOH là

Xem đáp án » 17/06/2026 511

Câu 4:

Hòa tan hết m gam bột nhôm trong dung dịch HCl dư, thu được 0,16 mol H2. Giá trị của m là

Xem đáp án » 17/06/2026 509

Câu 5:

Al2O3 không tan được trong dung dịch chứa chất tan nào sau đây?

Xem đáp án » 17/06/2026 459

Câu 6:

Ion kim loại nào sau đây có tính oxi hóa yếu nhất?

Xem đáp án » 17/06/2026 446

Câu 7:

Thủy phân este nào sau đây trong dung dịch NaOH vừa đủ thu được natri axetat và ancol?

Xem đáp án » 17/06/2026 444

Câu 8:

Poli(vinyl doma) (PVC) được điều chế từ phản ứng trùng hợp chất nào sau đây?

Xem đáp án » 17/06/2026 436

Câu 9:

Cặp ion nào sau đây cùng tồn tại trong một dung dịch?

Xem đáp án » 17/06/2026 387

Câu 10:

Hỗn hợp E chứa ba este đều mạch hở, trong phân tử chỉ chứa một loại nhóm chức gồm este XCxH2xO2 , este YCyH2y−2O2  và este ZCzH2z−2O4 . Đun nóng 0,4 mol E với dung dịch NaOH vừa đủ, thu được 25,7 gam hỗn hợp gồm ba ancol cùng dãy đồng đẳng và 49,1 gam hỗn hợp T gồm ba muối. Đốt cháy toàn bộ T cần dùng 0,275 mol O2, thu được Na2CO3 và 0,49 mol hỗn hợp gồm CO2 và H2O. Phần trăm khối lượng của Y trong hỗn hợp E là

Xem đáp án » 17/06/2026 387

Câu 11:

Este X mạch hở có công thức phân tử là C5H10O2. Thủy phân hoàn toàn X trong dung dịch NaOH dư, đun nóng, thu được 5,76 gam muối cacboxylat và 2,76 gam ancol. Tên gọi của X là

Xem đáp án » 17/06/2026 382

Câu 12:

Một chiếc nhiệt kế bị vỡ, để thu hồi thủy ngân rơi vãi tránh độc, người ta có thể dùng

Xem đáp án » 17/06/2026 377

Câu 13:

Trong phòng thí nghiệm, để xử lí sơ bộ một số chất thải ở dạng dung dịch chứa ion Fe2+ và Cu2+ ta dùng lượng dư

Xem đáp án » 17/06/2026 374

Câu 14:

Hấp thụ hoàn toàn 3,36 lít khí CO2 (đktc) vào 0,1 mol dung dịch Ba(OH)2 thì thu được m gam kết tủa. Giá trị của m là

Xem đáp án » 17/06/2026 365

Câu 15:

Cho một lượng tinh thể Cu(NO3)2.5H2O vào dung dịch chứa 0,16 mol NaCl thu được dung dịch X. Tiến hành điện phân dung dịch X bằng điện cực trơ, màng ngăn xốp, trong thời gian t giây ở anot thoát ra 3,584 lít khí (đktc) và thu được dung dịch Y. Nếu thời gian điện phân là 2t giây thì tổng thể tích khí thoát ra ở hai cực là 8,960 lít (đktc). Cho m gam bột Fe vào Y, kết thúc phản ứng thấy khí NO thoát ra (sản phẩm khử duy nhất) và còn lại 0,6m gam chất rắn. Giá trị của m là

Xem đáp án » 17/06/2026 363

Câu hỏi mới nhất

Xem thêm »
Xem thêm »