[Năm 2022] Đề thi thử môn Hóa THPT Quốc gia có lời giải (30 đề) ( đề 24)

  • 10504 lượt thi

  • 40 câu hỏi

  • 50 phút

Danh sách câu hỏi

Câu 2:

17/06/2026
Chất nào sau đây là tripeptit?
Xem đáp án

Chọn C.


Câu 5:

17/06/2026

Tơ nào sau đây thuộc loại tơ tổng hợp?

Xem đáp án

Chọn B.


Câu 6:

17/06/2026

Kim loại sắt bị thụ động hóa trong dung dịch nào sau đây?

Xem đáp án

Chọn D.


Câu 7:

17/06/2026

Cho 4 chất: poli(vinyl clorua), xenlulozơ, policaproamit, nilon-6,6. Có bao nhiêu polime tổng hợp?

Xem đáp án

Chọn A.

Có 3 polime tổng hợp là poli (vinyl clorua), policaproamit, nilon-6,6.

Còn lại xenlulozơ là polime thiên nhiên.


Câu 10:

17/06/2026

PVC được tổng hợp trực tiếp từ monome nào sau đây?

Xem đáp án

Chọn A.


Câu 12:

17/06/2026

Trong dung dịch, phương trình ion nào sau đây viết sai?

Xem đáp án

Chọn A.

A viết sai vì không tạo chất kết tủa, chất bay hơi hay chất điện ly yếu.


Câu 13:

17/06/2026

Chất nào sau đây là hiđrocacbon no?

Xem đáp án

Chọn A.


Câu 16:

17/06/2026

Chất khí X gây ra hiệu ứng nhà kính và tham gia quá trình quang hợp của cây xanh tạo tinh bột. Chất X là chất nào sau đây?

Xem đáp án

Chọn D.

Chất khí X gây ra hiệu ứng nhà kính và tham gia quá trình quang hợp của cây xanh tạo tinh bột → X là CO2.


Câu 17:

17/06/2026

Cho 1,6 gam Fe2O3 tác dụng vừa đủ với V ml dung dịch H2SO4 0,2M. Giá trị của V bằng bao nhiêu?

Xem đáp án

Chọn C.

nFe2O3=0,01

Fe2O3+3H2SO4→Fe2SO43+3H2O0,01........0,03

→Vdd=150ml


Câu 18:

17/06/2026

Cho 90 gam glucozơ lên men rượu với hiệu suất 80%, thu được V lít khí CO2 (đktc). Giá trị của V bằng bao nhiêu?

Xem đáp án

Chọn D.

nC6H12O6=0,5

C6H12O6→2C2H5OH+2CO2

0,5……………………….1

→VCOd2 thực tế thu được = 1.22,4.80%=17,92 lít


Câu 19:

17/06/2026

Phát biểu nào sau đây đúng?

Xem đáp án

Chọn A.


Câu 20:

17/06/2026

Để khử hoàn toàn 4,176 gam Fe3O4 tạo thành Fe, cần vừa đủ m gam Al. Giá trị của m bằng bao nhiêu?

Xem đáp án

Chọn A.

nFe3O4=4,176232=0,018

3Fe3O4+8Al→4Al2O3+9Fe

0,018……0,048

→mAl=0,048.27=1,296 gam.


Câu 21:

17/06/2026

Chất nào dưới đây không phải là este?

Xem đáp án

Chọn C.


Câu 23:

17/06/2026

Xà phòng hóa chất nào sau đây thu được glixerol?

Xem đáp án

Chọn C.


Câu 27:

17/06/2026

Đốt cháy hoàn toàn 0,03 mol hỗn hợp X gồm ba triglixerit cần vừa đủ 2,385 mol O2, thu được CO2 và 1,57 mol H2O. Mặt khác, hiđro hóa hoàn toàn 39,45 gam X (xúc tác Ni, t0), thu được hỗn hợp Y. Đun nóng Y với dung dịch NaOH vừa đủ, thu được glixerol và m gam muối. Giá trị của m gần nhất với giá trị nào sau đây?

Xem đáp án

Chọn C.

Bảo toàn O: 6nX+2nO2=2nCO2+nH2O

→nCO2=1,69

→mX=mC+mH+mO=26,3

Độ không no trung bình của X là k

→nXk−1=nCO2−nH2O→k=5

→nH2 phản ứng = k−3.nX=0,06

→mX'=mX+mH2 = 26,42 (Với X+H2→X')

nC3H5OH3=nX'=0,03;nNaOH=3nX'=0,09

Bảo toàn khối lượng: mX'+mNaOH=m muối + mC3H5OH3

→ m muối = 27,26

Tỉ lệ:

26,3gamX→X'→m muối = 27,26

39,45gamX→X'→m muối = 40,89


Câu 28:

17/06/2026

Chất hữu cơ X mạch hở có công thức phân tử C8H12O4. Từ X thực hiện các phản ứng sau:

(a) X + 2NaOH →t0Y+Z+T       (b) X + H2 →Ni,t0E

(c) E + 2NaOH →t02Y+T (d) Y + HCl →NaCl+F

Các phản ứng theo đúng tỉ lệ mol. Khẳng định nào sau đây đúng?

Xem đáp án

Chọn B.

(a) và (c) →Sau khi cộng H2 thì Z chuyển thành Y, vậy Z có 1 nối đôi C=C→Y,Z cùng C và ít nhất 3C.

d→ Y là muối của axit đơn chức.

X:CH2=CH−COO−CH2−CH2−OOC−CH2−CH3

Y:CH3−CH2−COONa

Z:CH2=CH−COONa

E:CH3−CH2−COO−CH2−CH2−OOC−CH2−CH3

T:C2H4OH2

F:CH3−CH2−COOH


Câu 30:

17/06/2026

Đốt cháy hoàn toàn 6,46 gam hỗn hợp E gồm ba este no, mạch hở X, Y, Z (đều tạo bởi axit cacboxylic và ancol; MX < MY < MZ) cần vừa đủ 0,235 mol O2, thu được 5,376 lít (đktc) khí CO2. Cho 6,46 gam E tác dụng hết với dung dịch NaOH (lấy dư 20% so với lượng phản ứng) rồi chưng cất dung dịch, thu được hỗn hợp hai ancol đồng đẳng kế tiếp và hỗn hợp chất rắn khan T. Đốt cháy hoàn toàn T, thu được Na2CO3, CO2 và 0,18 gam H2O. Phân tử khối của Z có giá trị bằng bao nhiêu?

Xem đáp án

Chọn C.

nCO2=0,24

Bảo toàn khối lượng →nH2O=0,19

→nOE=mE−mC−mH16=0,2

→nNaOH phản ứng = 0,1 và nNaOH dư = 0,02

Đốt T (muối + NaOH dư) →nH2O=0,01=nNaOHdu2 nên các muối đều không còn H.

→ Các muối đều 2 chức → các ancol đều đơn chức.

Muối no, 2 chức, không có H duy nhất là (COONa)2.

E+NaOH0,12→T+Ancol

Bảo toàn H→nHAncol=0,48

nAncol=nNaOH phản ứng = 0,1

Số H (ancol) = 0,480,1=4,8→ Ancol gồm CH3OH (0,06) và C2H5OH (0,04)

X là COOCH32

Y là COOCH32

Z là COOC2H52→MZ=146


Câu 33:

17/06/2026

Khi thủy phân hoàn toàn 7,22 gam hỗn hợp X gồm hai este đơn chức, mạch hở cần vừa đủ 0,09 mol NaOH, thu được hỗn hợp Y gồm hai muối của hai axit cacboxylic trong cùng dãy đồng đẳng và 2,88 gam một ancol. Đốt cháy hết Y trong O2 dư, thu được Na2CO3, H2O và V lít khí CO2 (đktc). Giá trị của V bằng bao nhiêu?

Xem đáp án

Chọn A.

Bảo toàn khối lượng →m muối = 7,94

nmuoi=nNaOH=0,09→M muối = 88,22

→ Muối phải no, đơn chức, mạch hở (Muối không no nhỏ nhất là CH≡C−COONa có M = 92)

→ Quy đổi muối thành HCOONa (0,09) và CH2 (0,13)

nNa2CO3=nNaOH2=0,045

Bảo toàn C→nCO2=0,09+0,13−0,045=0,175

→VCO2=3,92 lít.


Câu 35:

17/06/2026

Hỗn hợp E gồm amin X (no, mạch hở) và hiđrocacbon Y (trong đó số mol X lớn hơn số mol Y). Đốt cháy hết 0,26 mol E cần dùng vừa đủ 2,51 mol O2, thu được N2, CO2 và 1,94 mol H2O. Mặt khác, nếu cho 0,26 mol E tác dụng với dung dịch HCl dư thì lượng HCl phản ứng tối đa là 0,28 mol. Khối lượng của Y trong 0,26 mol E bằng bao nhiêu?

Xem đáp án

Chọn C.

Bảo toàn O: 2nO2=2nCO2+nH2O→nCO2=1,54

nN=nHCl=0,28

X dạng CnH2n+2+xNx0,28xmol

Do nY<nX<0,26→0,13<0,28x<0,26

→2<x<2,15

→x=2 là nghiệm duy nhất, khi đó nX=0,14 và nY=0,12

Y dạng CmHy→nC=0,14n+0,12m=1,54

→7n+6m=77→n=5 và m = 7 là nghiệm duy nhất.

X là C5H14N20,14→mX=14,28

nH=0,14.14+0,12y=1,94.2→y=16

→ Y là C7H160,12→mY=12 gam.


Câu 36:

17/06/2026

Thủy phân hoàn toàn trieste X bằng dung dịch NaOH, thu được glixerol, natri oleat, natri stearat. Có bao nhiêu công thức cấu tạo phù hợp với X?

Xem đáp án

Chọn B.

TH1: X là C17H33COOC17H35COO2C3H5 có 2 cấu tạo (gốc oleat nằm ngoài hoặc nằm giữa).

TH2: X là C17H33COO2C17H35COOC3H5 có 2 cấu tạo (gốc stearat nằm ngoài hoặc nằm giữa).

→X có 4 cấu tạo phù hợp.


Câu 40:

17/06/2026

Hòa tan hết m gam hỗn hợp X gồm Fe, FeO, Fe2O3 và Fe3O4 vào dung dịch HCl dư, thu được a mol H2 và dung dịch chứa 62,38 gam hỗn hợp muối. Mặt khác, hòa tan hoàn toàn m gam X trong dung dịch chứa 1,1 mol H2SO4 (đặc) đun nóng, thu được dung dịch Y và 0,28 mol SO2 (sản phẩm khử duy nhất của S+6). Cho 800 ml dung dịch NaOH 1M vào Y, sau khi phản ứng kết thúc thu được 21,4 gam một chất kết tủa. Giá trị của a bằng bao nhiêu?

Xem đáp án

Chọn D.

nFeOH3=0,2

nNaOH=3nFeOH3+nH+ dư = 0,8

→nH+ dư = 0,2

Dung dịch Y chứa H+0,2,SO42−1,1−0,28=0,82, bảo toàn điện tích →nFe3+=0,48

Quy đổi X thành Fe (0,48) và O. Bảo toàn elextron:

3nFe=2nO+2nSO2→nO=0,44

X+HCl→FeCl2x và FeCl3y

m muối = 127x+162,5y=62,38

Bảo toàn Fe→x+y=0,48

→x=0,44;y=0,04

Bảo toàn Cl→nHCl phản ứng =2x+3y=1

Bảo toàn O→nH2O=nO=0,44

Bảo toàn H→nHCl=nH2O+2nH2

→nH2=a=0,06


Bắt đầu thi ngay