Giải KHTN 9 trang 43 Chân trời sáng tạo

Với giải bài tập Khoa học tự nhiên lớp 9 trang 43 trong Bài 8: Điện trở. Định luật Ohm sách Chân trời sáng tạo hay nhất, chi tiết giúp học sinh dễ dàng làm bài tập KHTN 9 trang 43.

1 2,049 14/04/2024


Giải KHTN 9 trang 43 Chân trời sáng tạo

Luyện tập 5 trang 43 Khoa học tự nhiên 9: Cho ba đoạn dây dẫn trong hình bên dưới.

a) Tính điện trở của mỗi đoạn dây dẫn.

b) Lần lượt mắc từng đoạn dây dẫn vào hiệu điện thế U = 6 V thì cường độ dòng điện chạy qua mỗi đoạn dây dẫn là bao nhiêu?

Lời giải:

a) Dây constantan:

Điện trở của dây là:

R=ρlS=0,5.10−6.900.10−3π.0,32.10−6=0,16Ω

Cường độ dòng điện chạy qua dây dẫn là:

I=UR=61,6=3,75A

b) Dây nichrome:

Điện trở của dây là:

R=ρlS=1,1.10−6.1800.10−3π.0,32.10−6=7Ω

Cường độ dòng điện chạy qua dây dẫn là:

I=UR=67=0,86A

c) Dây constantan:

Điện trở của dây là:

R=ρlS=0,5.10−6.1800.10−3π.0,62.10−6=0,8Ω

Cường độ dòng điện chạy qua dây dẫn là:

I=UR=60,8=7,5A

Xem thêm lời giải bài tập Khoa học tự nhiên lớp 9 Chân trời sáng tạo hay, chi tiết khác:

Giải KHTN 9 trang 40

Giải KHTN 9 trang 41

Giải KHTN 9 trang 42

1 2,049 14/04/2024


Xem thêm các chương trình khác: