Câu hỏi:

17/06/2026 244

X, Y, Z là ba este đều mạch hở, thuần chức trong đó X, Y đều đơn chức, Z hai chức. Đốt cháy hoàn toàn 19,28 gam hỗn hợp E chứa X, Y, Z cần dùng 0,94 mol O2, thu được 11,52 gam nước. Mặt khác đun nóng 19,28 gam E với dung dịch NaOH vừa đủ, thu được hỗn hợp T chứa hai ancol đều no, không thuộc cùng dãy đồng đẳng và hỗn hợp gồm hai muối có tỉ lệ mol 1:1. Dẫn toàn bộ T qua bình đựng Na dư, thấy khối lượng bình tăng 9,2 gam. Phần trăm khối lượng của este có khối lượng phân tử nhỏ nhất trong hỗn hợp E gần nhất với giá trị nào sau đây?


A. 7,7%.


Đáp án chính xác

B. 10,4%.

C. 8,9%.

D. 9,1%.

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án A

Phương pháp giải:

- Khi đốt cháy hỗn hợp E:

BTKL: mCO2 = mE + mO2 - mH2O

BTNT O: nO(E) = 2nCO2 + nH2O - 2nO2

⟹ nCOO(E) = nO(E)/2

⟹ nNaOH = nOH(ancol) = nCOO(E)

- Hai ancol no không thuộc cùng dãy đồng đẳng ⟹ Hỗn hợp T gồm ancol đơn chức và ancol hai chức.

BTKL: mancol = mbình tăng + mH2

- Hỗn hợp muối thu được gồm 2 muối đơn chức (vì este Z mạch hở)

BTKL: mmuối = mE + mNaOH - mancol

nmuối = nNaOH ⟹ MTB muối ⟹ Công thức 2 muối

- Quy đổi hỗn hợp ancol thành: CH3OH:x(mol)C2H4(OH)2:y(mol)CH2:z(mol)

Tìm x, y, z dựa vào:

+ Tổng số mol nhóm -OH

+ Số mol C trong ancol

+ Tổng khối lượng ancol

⟹ Công thức các ancol, ghép với công thức 2 muối ⟹ Thành phần hỗn hợp E ban đầu.

⟹ % khối lượng este có PTK nhỏ nhất.

Giải chi tiết:

- Khi đốt cháy hỗn hợp E:

BTKL: mCO2 = mE + mO2 - mH2O = 37,84 gam ⟹ nCO2 = 0,86 mol.

BTNT O: nO(E) = 2nCO2 + nH2O - 2nO2 = 0,48 mol

⟹ nCOO(E) = nO(E)/2 = 0,48/2 = 0,24 mol

⟹ nNaOH = nOH(ancol) = nCOO(E) = 0,24 mol

- Hai ancol no không thuộc cùng dãy đồng đẳng ⟹ Hỗn hợp T gồm ancol đơn chức và ancol hai chức.

nH2 = nOH(ancol)/2 = 0,24/2 = 0,12 mol

BTKL: mancol = mbình tăng + mH2 = 9,2 + 2.0,12 = 9,44 gam.

- Hỗn hợp muối thu được gồm 2 muối đơn chức (vì este Z mạch hở)

BTKL: mmuối = mE + mNaOH - mancol = 19,28 + 0,24.40 - 9,44 = 19,44 gam.

nmuối = nNaOH = 0,24 mol

⟹ MTB muối = 19,44/0,24 = 81

⟹ Có 1 muối là HCOONa (M = 68): 0,12 mol

⟹ KLPT của muối còn lại: 19,44−0,12.680,12=94  ⟹ CH2=CHCOONa: 0,12 mol

- Quy đổi hỗn hợp ancol thành: CH3OH:x(mol)C2H4(OH)2:y(mol)CH2:z(mol)

Số mol C trong ancol = 0,86 - 0,12 - 0,12.3 = 0,38 mol

⟹ x+2y=0,24x+2y+z=0,3832x+46y+14z=9,44

⟹ x=0,04y=0,1z=0,14

Ghép CH2 vào các ancol ⟹ C2H5OH:0,04(mol)C3H6(OH)2:0,1(mol)

Ghép với hỗn hợp muối ⟹ Thành phần của hỗn hợp E gồm

HCOOC2H5:0,02(mol)C2H3COOC2H5:0,02(mol)HCOO−CH2−CH2−OOCC2H3:0,1(mol)

⟹ Este có PTK nhỏ nhất là HCOOC2H5.

⟹ %mHCOOC2H5 = 0,02.74/19,28 . 100% = 7,68% gần với giá trị 7,7% nhất.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Cho axetilen tác dụng với H2 có xúc tác Pd/PbCO3, to thì sản phẩm thu được là

Xem đáp án » 17/06/2026 1,633

Câu 2:

Xà phòng hóa hoàn toàn một lượng tristearin trong NaOH sau phản ứng hoàn toàn thu được 9,2 gam glixerol. Khối lượng xà phòng thu được là

Xem đáp án » 17/06/2026 988

Câu 3:

Cho 0,1 mol alanin tác dụng 200 ml dung dịch HCl 1M thu được dung dịch X. Cho X tác dụng với 200 ml dung dịch NaOH 2M thu được dung dịch Y. Cô cạn dung dịch Y thu được m gam chất rắn. Giá trị của m là

Xem đáp án » 17/06/2026 627

Câu 4:

Khối lượng Ag thu được khi cho 0,1 mol anđehit axetic phản ứng hoàn toàn với lượng dư dung dịch AgNO3 trong NH3, đun nóng là

Xem đáp án » 17/06/2026 498

Câu 5:

Các chất: etylamin, phenol, anilin, glixerol được kí hiệu ngẫu nhiên là X, Y, Z, T. Một số tính chất được ghi trong bảng sau:

Chất

X

Y

Z

T

Nhiệt độ sôi, °C

184

290

16,6

182

pH dung dịch 0,02 mol/L

8,4

7,0

11,4

6,4

Nhận định nào sau đây là đúng?

Xem đáp án » 17/06/2026 423

Câu 6:

Giấm ăn có thành phần chất tan là axit nào sau đây?

Xem đáp án » 17/06/2026 395

Câu 7:

Để điều chế thủy tinh hữu cơ (plexiglas), người ta tiến hành trùng hợp

Xem đáp án » 17/06/2026 366

Câu 8:

Để trung hòa 200 ml dung dịch amino axit X 0,5M cần vừa đủ 100 gam dung dịch NaOH 8%. Cô cạn dung dịch sau phản ứng được 16,3 gam muối khan. Công thức cấu tạo của X là

Xem đáp án » 17/06/2026 362

Câu 9:

Ancol etylic tác dụng được với chất nào sau đây?

Xem đáp án » 17/06/2026 353

Câu 10:

Cho sơ đồ chuyển hóa sau:

 X + H2O →xt,to  Y

 Y + H2 →Ni,to  Sobitol

 Y + 2AgNO3 + 3NH3 + H2O → Amoni gluconat + 2Ag + 2NH4NO3

 Y  →menE + Z

 Z + H2O  →clorofina/sX + G

Các chất X, Y, Z lần lượt là

Xem đáp án » 17/06/2026 350

Câu 11:

Dãy gồm các chất được sắp xếp theo chiều tính bazơ giảm dần là

Xem đáp án » 17/06/2026 342

Câu 12:

Ở điều kiện thường, amin X là chất lỏng, dễ bị oxi hóa khi để ngoài không khí. Dung dịch chất X không làm đổi màu quỳ tím nhưng tác dụng với nước brom tạo kết tủa trắng. Amin X có thể là

Xem đáp án » 17/06/2026 341

Câu 13:

Thủy phân este E có công thức phân tử C4H8O2 với xúc tác axit vô cơ loãng, thu được hai sản phẩm hữu cơ X, Y (chỉ chứa các nguyên tử C, H, O). Từ X có thể điều chế trực tiếp ra Y. Este E là

Xem đáp án » 17/06/2026 339

Câu 14:

Thủy phân hoàn toàn m gam triglixerit X trong dung dịch NaOH. Sau phản ứng thu được glixerol; 15,2 gam natri oleat và 30,6 gam natri stearat. Phân tử khối của X là

Xem đáp án » 17/06/2026 324

Câu 15:

Cho 15,6 gam hỗn hợp X gồm Fe và Cu phản ứng với dung dịch HCl loãng (dư), đến khi phản ứng xảy ra hoàn toàn thu được 3,36 lít khí H2 (đktc) và dung dịch chứa m gam muối. Giá trị của m là

Xem đáp án » 17/06/2026 323

Câu hỏi mới nhất

Xem thêm »
Xem thêm »