Câu hỏi:
17/06/2026 321Trộn 10,17 gam hỗn hợp X gồm Fe(NO3)2và Al với 4,64 gam FeCO3được hỗn hợp Y. Cho Y vào lượng vừa đủ dung dịch chứa 0,56 mol KHSO4được dung dịch Z chứa 83,41 gam muối sunfat trung hòa và m gam hỗn hợp khí T trong đó có chứa 0,01 mol H2. Thêm NaOH vào Z đến khi toàn bộ muối sắt chuyển hết thành hiđroxit và ngừng khí thoát ra thì cần 0,57 mol NaOH, lọc kết tủa nung trong không khí đến khối lượng không đổi thu được 11,5 gam chất rắn. Giá trị m là
A. 3,76.
B. 3,22.
C. 3,46.
D. 3,42.
Trả lời:
Giải bởi Vietjack
Đáp án đúng là: D
Sau khi cho NaOH vào Z, loại kết tủa thì phần nước lọc thu được chứa K+(0,56 mol); SO42-(0,56 mol) và Na+(0,57 mol) → chứa thêm AlO2-(0,01 mol)
Dung dịch Z chứa Al3+(a mol); Fe3+(b mol); Fe2+(c mol); NH4+(d mol); K+(0,56 mol) và SO42-(0,56 mol).
mmuối= 27a + 56(b + c) + 18d + 0,56.39 + 0,56.96 = 83,41 (1)
Bảo toàn điện tích: 3a + 3b + 2c + d + 0,56 = 0,56.2 (2)
mrắn= 
mX= 27a + 180(b + c – 0,04) = 10,17 (4)
Giải hệ (1); (2); (3); (4) được: a = 0,11; b = 0,05; c = 0,03 và d = 0,02
Bảo toàn H có số mol nước: 0,23 mol
Bảo toàn khối lượng có: mT= 3,42 gam.
CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ
Câu 1:
Phương pháp nhiệt luyện là phương pháp dùng chất khử như CO, C, H2, Al để khử ion kim loại trong
Câu 2:
Kali đicromat tác dụng với HCl đặc theo phương trình hóa học sau:
K2Cr2O7+ 14HCl → 2KCl + 2CrCl3+ 3Cl2+ 7H2O.
Thể tích khí clo thu được là bao nhiêu lít (đktc) nếu tiến hành khử hết 19,11 gam K2Cr2O7?
Câu 3:
Để bảo quản dung dịch Fe2+ người ta thường cho vào dung dịch Fe2+ một lượng
Câu 5:
Hòa tan 4,86 gam Al tan trong dung dịch HCl dư thu được V lít khí hiđro (ở đktc). Cô cạn dung dịch sau phản ứng thu được m gam muối. Giá trị của m và V là
Câu 6:
Hấp thụ hoàn toàn 5,6 lít khí CO2(ở đktc) vào dung dịch NaOH dư, thu được dung dịch X. Khối lượng muối tan có trong dung dịch X là
Câu 9:
Cho m gam hỗn hợp Na và Al có tỉ lệ mol 3 : 5 vào nước dư thu được 13,44 lít khí H2(đktc) và một chất rắn không tan. Giá trị của m là
Câu 10:
Những người làm việc trong các hầm mỏ có thể bị ngạt thở do một loại khí X gây ra. Khí này kết hợp với Hemolobin trong máu gây cản trở sự vận chuyển khí oxi cho quá trình hô hấp. Nếu lượng khí này nhiều sẽ gây tử vong. Khí X là
Câu 11:
Gang, thép có nhiều ứng dụng trong cuộc sống. Gang xám được dùng đúc bệ máy, ống dẫn nước, cánh cửa … trong khi gang trắng chủ yếu được dùng để luyện thép. Thép được sử dụng nhiều trong xây dựng, chế tạo công cụ, máy chuyên dụng, dùng làm dụng cụ gia đình hay dụng cụ y tế … Thành phần chính của gang, thép là
Câu 13:
Điện phân nóng chảy 14,25 gam MgCl2bằng dòng điện một chiều đến khi phản ứng xảy ra hoàn toàn. Khối lượng kim loại đã sinh ra tại catôt của bình điện phân là
Câu 15:
Sục từ từ đến dư CO2vào một cốc đựng dung dịch Ca(OH)2. Kết quả thí nghiệm được biểu diễn trên đồ thị như hình bên. Khi lượng CO2đã sục vào dung dịch là 0,85 mol thì lượng kết tủa đã xuất hiện là mgam. Giá trị của mlà

