Câu hỏi:

17/06/2026 268

Nung nóng 40,8 gam hỗn hợp gồm Al và Fe3O4 trong điều kiện không có không khí, sau 1 thời gian thu được hỗn hợp rắn X. Chia X làm 2 phần bằng nhau. Phần 1 cho vào dung dịch NaOH loãng dư, thấy thoát ra 4,032 lít H2. Phần 2 tác dụng với HNO3 loãng dư, thu được 0,16 mol khí NO duy nhất và dung dịch Y có chứa 97,68 gam muối. Giả sử trong phản ứng nhiệt nhôm, Fe3O4 chỉ bị khử thành Fe. Khối lượng Fe tham gia phản ứng là

A. 10,44 gam.            

Đáp án chính xác

B. 11,6 gam.              

C. 6,96 gam.              

D. 9,28 gam.

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án A.
40,8AlFe3O4→t0XFeAl2O3Fe3O4Al→NaOHH2:0,18→nAl=23nH2=0,12Y:97,68FeNO33:x+3z (BTNT  Fe)AlNO33:2y+0,12 (BTNT  Al)NH4NO3:tNO:0,16
BTKL: 56x +102y+232z+0,12.27=40,82=20,4 1
242.(x+3z)+213.(2y+0,12)+80t=97,68  (2)BT e: 3x+z+0,12.3=0,16.3+8t  (3)nFenO=34=nFe(X)nO(X)=x+3z3y+4z→(x+3z).4=(3y+4z).3

(4)
Từ (1),(2),(3),(4)→x=0,135y=0,06z=0,015t=0,0375

→nFe3O4 phản ứng =13nFe tạo thành =0,045→mFe3O4=10,44  gam
Lưu ý đối với bài này:
- Phản ứng nhiệt nhôm xảy ra không hoàn toàn (sau một thời gian) nên sau khì dừng phản ứng các chất tham gia đều còn dư.
- Bài toán cho Al tác dụng với HNO3 lưu ý sự xuất hiện của NH4+.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Muối mononatri của amino axit nào sau đây được dùng làm bột ngọt (mì chính)?

Xem đáp án » 17/06/2026 958

Câu 2:

Hỗn hợp X gồm phenyl axetat, metyl benzoat, etyl axetat, điphenyl oxalat và glixerol triaxetat. Thủy phân hoàn toàn 44,28 gam X trong dung dịch NaOH (dư, đun nóng), có 0,5 mol NaOH phản ứng, thu được m gam hỗn hợp muối và 13,08 gam hỗn hợp Y gồm các ancol. Cho toàn bộ Y tác dụng với Na dư, thu được 2,688 lít H2. Giá trị của m là

Xem đáp án » 17/06/2026 748

Câu 3:

Hợp chất sắt (II) hiđroxit có màu

Xem đáp án » 17/06/2026 715

Câu 4:

Khử hoàn toàn 16 gam bột oxit sắt bằng CO ở nhiệt độ cao. Sau phản ứng khối lượng khí tăng thêm 4,8 gam. Công thức của oxit sắt và thề tích khí CO (đktc)?

Xem đáp án » 17/06/2026 685

Câu 5:

Phát biểu nào dưới đây không đúng?

Xem đáp án » 17/06/2026 526

Câu 6:

Cho các phát biểu sau

(a) Các chất CH3NH2,C2H5OH,  NaHCO3 đều có khả năng phản ứng với axit HBr.

(b) Phản ứng thế brom vào vòng benzen của phenol C6H5OH  dễ hơn của benzen.

(c) Thành phần của hợp chất hữu cơ nhất thiết phải có nguyên tố C và H.

(d) Các chất hữu cơ có khối lượng phân tử bằng nhau là các chất đồng phân với nhau.

(e) Các peptit đều tác dụng với  trong môi trường kiềm tạo ra hợp chất có màu tím.

Trong các phát biểu trên, số phát biểu đúng là

Xem đáp án » 17/06/2026 432

Câu 7:

Cho 11,25 gam glucozơ lên men rượu thoát ra 2,24 lít CO2 (đktc). Hiệu suất của quá trình lên men là

Xem đáp án » 17/06/2026 416

Câu 8:

Phích nước sử dụng lâu ngày thường có một lượng cặn đục bám vào ruột phích. Để làm sạch lớp cặn này có thề dùng dung dịch nào?

Xem đáp án » 17/06/2026 365

Câu 9:

Cho 20 gam hỗn hợp X gồm Fe,FeO,Fe3O4,Fe2O3 tan vừa hết trong 700 ml dung dịch HCl 1M thu được 3,36 lít H2 (đktc) và dung dịch D. Cho dung dịch D tác dụng với NaOH dư, lọc kết tủa và nung trong không khí đến khối lượng không đổi thu được chất rắn Y. Khối lượng Y là

Xem đáp án » 17/06/2026 362

Câu 10:

Kim loại có khối lượng riêng lớn nhất là

Xem đáp án » 17/06/2026 360

Câu 11:

Công thức phân tử của triolein là

Xem đáp án » 17/06/2026 359

Câu 12:

Cho bột Cu dư vào dung dịch chứa hỗn hợp gồm AgNO3 và FeNO33,  sau khi phản ứng kết thúc thu được chất rắn X. Thành phần của X là

Xem đáp án » 17/06/2026 359

Câu 13:

Nhiệt phân hoàn toàn muối KNO3 thu được

Xem đáp án » 17/06/2026 348

Câu 14:

Khí H2 không thể dùng làm chất khử để điều chế kim loại nào sau đây?

Xem đáp án » 17/06/2026 344

Câu 15:

Hòa tan hoàn toàn m gam bột Al trong dung dịch NaOH dư, sau phản ứng thu được 3,36 lít khí H2 (đktc). Giá trị của là

Xem đáp án » 17/06/2026 342

Câu hỏi mới nhất

Xem thêm »
Xem thêm »