Câu hỏi:

17/06/2026 239

Hòa tan hoàn toàn 16,86 gam hỗn hợp X gồm Al, Al2O3, Mg và MgCO3 trong dung dịch chứa đồng thời 1,14 mol NaHSO4 và 0,32 mol HNO3 thu được dung dịch Y chứa 156,84 gam muối trung hòa và 2,688 lít hỗn hợp khí Z gồm hai khí thoát ra (ở đktc), biết Z có tỉ khối hơi so với hiđro bằng 22. Cho dung dịch NaOH dư vào dung dịch Y thì thu được 19,72 gam kết tủa. Khối lượng của Al2O3 trong hỗn hợp X là

A. 1,02 gam.

Đáp án chính xác

B. 2,04 gam.

C. 4,08 gam.

D. 3,06 gam.

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Chọn đáp án D

Giải thích:

Trong Z chắc chắn có CO2

Lại có:   dZ/H2=22→MZ=44→ Sản phẩm khử của N+5 là N2O  . Ta có: nZ=0,12mol→mZ=0,12.44=5,28 gam Ta có quá trình:   AlAl2O3MgMgCO3⏟16,86 gam+NaHSO4⏟1,14 molHNO3⏟0,32 mol→156,84 gam  muoái  khan→+NaOH döMgOH2⏟19,72 gamZCO2N2OH2OBảo toàn khối lượng: mH2O=mX+mNaHSO4+mHNO3−mmuoái−mz  =16,86+1,14.120+0,32.63−156,84−5,28=11,7 gam    

→nH2O=1,65 molBảo toàn nguyên tố H:  nNaHSO4+nHNO3=1,46 mol>2nH2O=1,3 mol → Có tao muối amoni:  nNH4+=1,46−1,34=0,04 mol Cho dung dịch NaOH dư vào dung dịch Y thu được kết tủa Mg(OH)2:  nMgOH=0,3a4 mol Dung dịch Y chứa Mg2+ (0,34 mol); Al3+ (a mol);   (0,04 mol); Na+ (1,14 mol);   (1,14 mol) và   (b mol) →0,34.24+27a+0,04.18+1,14.23+1,14.96+62b=156,84.     →27a+62b=12,3(*)Bảo toàn điện tích cho dung dịch Y:  2.0,34+3a+0,04+1,14=2.1,14+b→3a−b=0,42(**)

Từ (*)   và  (**)  suy ra: a=0,18 ; b=0,12   Bảo toàn nguyên tố N:     nN2O=nHNO3−nNH4+−nNO3−2=0,32−0,04−0,122=0,08 mol→nCO2=0,12−0,08=0,04 molTa có: nH+ pö=10nN2O+10nNH4++2nOAl2O3+2nCO2   →nOAl2O3=1,14+0,32−10.0,08−10.0,04−2.0,042=0,09 mol  →nAl2O3=0,03 mol  →mAl2O3=0,03.102=3,06 mol

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Chất hữu cơ X tác dụng được với dung dịch HCl và khi X tác dụng với dung dịch brom tạo kết tủa. Tên gọi của X là

Xem đáp án » 17/06/2026 804

Câu 2:

X là một -amino axit chứa một nhóm NH2. Cho m gam X phản ứng vừa đủ với 25 ml dung dich HCl 1M, thu được 3,1375 gam muối. X là

Xem đáp án » 17/06/2026 782

Câu 3:

Cho dãy các chất: FeCl2, CuSO4, BaCl2 và KNO3. Số chất trong dãy phản ứng được với dung dịch NaOH là

Xem đáp án » 17/06/2026 511

Câu 4:

Hòa tan hết m gam bột nhôm trong dung dịch HCl dư, thu được 0,16 mol H2. Giá trị của m là

Xem đáp án » 17/06/2026 509

Câu 5:

Al2O3 không tan được trong dung dịch chứa chất tan nào sau đây?

Xem đáp án » 17/06/2026 460

Câu 6:

Ion kim loại nào sau đây có tính oxi hóa yếu nhất?

Xem đáp án » 17/06/2026 446

Câu 7:

Thủy phân este nào sau đây trong dung dịch NaOH vừa đủ thu được natri axetat và ancol?

Xem đáp án » 17/06/2026 444

Câu 8:

Poli(vinyl doma) (PVC) được điều chế từ phản ứng trùng hợp chất nào sau đây?

Xem đáp án » 17/06/2026 436

Câu 9:

Hòa tan hết m gam hỗn hợp X gồm Fe, FeO, Fe2O3 và Fe3O4 vào dung dịch HCl dư, thu được a mol H2 và dung dịch chứa 31,19 gam hỗn hợp muối. Mặt khác, hòa tan hoàn toàn m gam X trong dung dịch chứa 0,55 mol H2SO4 (đặc) đun nóng, thu được dung dịch Y và 0,14 mol SO2 (sản phẩm khử duy nhất của S+6). Cho 400 ml dung dịch NaOH 1M vào Y, sau khi phản ứng kết thúc được 10,7 gam một chất kết tủa. Giá trị của a là

Xem đáp án » 17/06/2026 406

Câu 10:

Cặp ion nào sau đây cùng tồn tại trong một dung dịch?

Xem đáp án » 17/06/2026 388

Câu 11:

Hỗn hợp E chứa ba este đều mạch hở, trong phân tử chỉ chứa một loại nhóm chức gồm este XCxH2xO2 , este YCyH2y−2O2  và este ZCzH2z−2O4 . Đun nóng 0,4 mol E với dung dịch NaOH vừa đủ, thu được 25,7 gam hỗn hợp gồm ba ancol cùng dãy đồng đẳng và 49,1 gam hỗn hợp T gồm ba muối. Đốt cháy toàn bộ T cần dùng 0,275 mol O2, thu được Na2CO3 và 0,49 mol hỗn hợp gồm CO2 và H2O. Phần trăm khối lượng của Y trong hỗn hợp E là

Xem đáp án » 17/06/2026 387

Câu 12:

Este X mạch hở có công thức phân tử là C5H10O2. Thủy phân hoàn toàn X trong dung dịch NaOH dư, đun nóng, thu được 5,76 gam muối cacboxylat và 2,76 gam ancol. Tên gọi của X là

Xem đáp án » 17/06/2026 382

Câu 13:

Một chiếc nhiệt kế bị vỡ, để thu hồi thủy ngân rơi vãi tránh độc, người ta có thể dùng

Xem đáp án » 17/06/2026 377

Câu 14:

Trong phòng thí nghiệm, để xử lí sơ bộ một số chất thải ở dạng dung dịch chứa ion Fe2+ và Cu2+ ta dùng lượng dư

Xem đáp án » 17/06/2026 374

Câu 15:

Hấp thụ hoàn toàn 3,36 lít khí CO2 (đktc) vào 0,1 mol dung dịch Ba(OH)2 thì thu được m gam kết tủa. Giá trị của m là

Xem đáp án » 17/06/2026 366

Câu hỏi mới nhất

Xem thêm »
Xem thêm »