Câu hỏi:

17/06/2026 375

Đốt cháy hoàn toàn m gam hỗn hợp E gồm ancol C3H8O và hai amin no, đơn chức, mạch hở Y, Z (số mol của Y gấp 3 lần số mol của Z, ) cần vừa đủ 1,5 mol O2, thu được N2, H2O và 0,8 mol CO2. Phần trăm khối lượng của Y trong E là

A. 59,73%                 

B. 39,02%                 

C. 23,23%                

D. 46,97%

Đáp án chính xác

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án D

C3H8:aCnH2n+3N:b→C3H8O+4,5O2→3CO2+4H2OCnH2n+3N+1,5n+0,75O2→nCO2+n+1,5H2O→4,5a+1,5n+0,75b=1,53a+nb=0,8→1,53a+nb+0,75b=1,53a+nb=0,8→1,5.0,8+0,75b=1,5→b=0,4nCamin<0,8→n<0,80,4=2

Vậy 2 amin có 1 cacbon và 2 cacbon.

→CH3NH2:3xC2H5NH2:x→x=0,1→CH3NH2:0,3C2H5NH2:0,1→a=0,8−0,3−0,1.23=0,1→%CH3NH2=46,97%

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Oxi hóa ancol etylic bằng CuO, đun nóng thu được

Xem đáp án » 17/06/2026 1,905

Câu 2:

Hòa tan 2,3 gam Na và 3 gam Al vào nước ở nhiệt độ thường. Khi phản ứng kết thúc, còn lại m gam kim loại không tan. Giá trị của m là

Xem đáp án » 17/06/2026 517

Câu 3:

Đốt cháy 14,56 gam bột Fe trong hỗn hợp khí gồm O2 và Cl2 (tỉ lệ mol 1:1), sau một thời gian thu được m gam hỗn hợp rắn X gồm các muối và các oxit (không thấy khí thoát ra). Hòa tan hết X trong dung dịch HCl thu được dung dịch Y chỉ chứa các muối. Cho AgNO3 dư vào dung dịch Y thu được 109,8 gam kết tủa. Giá trị m là

Xem đáp án » 17/06/2026 447

Câu 4:

Nhận xét nào sau đây không đúng?

Xem đáp án » 17/06/2026 424

Câu 5:

Chất không tan được trong nước lạnh là

Xem đáp án » 17/06/2026 410

Câu 6:

Cho m gam một hỗn hợp gồm Ba, Na, Al trong đó tỉ lệ số mol của Na và Al là 1: 6. Hòa tan hỗn hợp vào nước dư thu được dung dịch A, 17,92 lít khí (đktc) và 5,4 gam chất rắn không tan. Giá trị của m là

Xem đáp án » 17/06/2026 387

Câu 7:

Người ta điều chế C2H5OH từ tinh bột với hiệu suất chung của cả quá trình là 60% thì khối lượng C2H5OH thu được từ 32,4 gam tinh bột là

Xem đáp án » 17/06/2026 383

Câu 8:

Polime nào sau đây có cấu trúc mạch phân nhánh?

Xem đáp án » 17/06/2026 382

Câu 9:

Thủy phân hoàn toàn m gam triglixerit X trong dung dịch NaOH thu được glixerol, natri stearat và natri linoleat. Đốt cháy hoàn toàn m gam X thu được H2O và 1,14 mol CO2. Mặt khác, m gam X phản ứng tối đa 0,04 mol H2 (Ni, to). Giá trị của m gần nhất với

Xem đáp án » 17/06/2026 378

Câu 10:

Etyl axetat được điều chế từ chất nào sau đây?

Xem đáp án » 17/06/2026 366

Câu 11:

Có 4 dung dịch riêng biệt: HCl, CuCl2, FeCl3, HCl có lẫn CuCl2. Nhúng vào mỗi dung dịch một thành Fe nguyên chất, số trường hợp xuất hiện ăn mòn điện hoá là

Xem đáp án » 17/06/2026 360

Câu 12:

Dãy gồm các oxit đều bị nhôm khử ở nhiệt độ cao là

Xem đáp án » 17/06/2026 353

Câu 13:

Cho 9,7 gam muối H2NCH2COONa tác dụng hoàn toàn với dung dịch HCl dư thu được dung dịch X. Cô cạn dung dịch X thu được bao nhiêu gam muối khan?

Xem đáp án » 17/06/2026 344

Câu 14:

Crom (VI) oxit thuộc loại oxit nào sau đây?

Xem đáp án » 17/06/2026 336

Câu 15:

Khử hoàn toàn 0,3 mol một oxit sắt bằng Al thu được 0,4 mol Al2O3. Công thức oxit sắt là

Xem đáp án » 17/06/2026 323

Câu hỏi mới nhất

Xem thêm »
Xem thêm »