Câu hỏi:
17/06/2026 23,218Cho 0,1 mol Ba(OH)2 vào dung dịch chứa 0,15mol KHCO3. Sau khi kết thúc tất cả các phản ứng thu được kết tủa T và dung dịch Z. Cô cạn Z thu được m g chất rắn khan. Giá trị của m là
A. 3,8.
B. 19,7.
C. 8,7.
D. 9,7.
Trả lời:
Giải bởi Vietjack
Chọn đáp án D
Giải thích:
Phương trình ion:
OH- + + H2O (tính theo )
0,15 0,15 0,15 (mol)
(dư) = 0,2 – 0,15 = 0,05 (mol).
Ba2+ + BaCO3¯ + H2O (tính theo Ba2+)
0,1 0,1 0,1 (mol)
(dư) = 0,15 – 0,1 = 0,05 (mol).
Cô cạn dung dịch Z:
m = mrắn = = 0,15×39 + 0,05×17 + 0,05×60 = 9,7 (gam).
CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ
Câu 2:
Trong phân tử nhôm clorua, tỉ lệ số nguyên tử nhôm và nguyên tử clo là
Câu 4:
Hòa tan hết 1,08g Al trong dung dịch NaOH dư, sau phản ứng thu được V lit khí H2 (dktc). Giá trị của V là
Câu 5:
Trên bề mặt của đồ vật làm bằng nhôm được phủ kín một lớp hợp chất X rất mỏng, bền và mịn, không cho nước và khí thấm qua. Chất X là
Câu 6:
Cho 16,8 g bột sắt vào 150 ml dung dịch CuCl2 3M và khuấy đều, đến khi phản ứng xảy ra hoàn toàn thu được m g chất rắn. Giá trị m là
Câu 7:
Hòa tan hoàn toàn 8,7g hỗn hợp X gồm Mg và Al bằng dung dịch HCl vừa đủ, thu được m gam muối và 8,96 lit khí H2 (đktc). Giá trị của m là
Câu 8:
Kim loại nào sau đây được điều chế bằng phương pháp điện phân dung dịch?
Câu 10:
Hòa tan hoàn toàn 8,1 gam Al trong HNO3. Sau phản ứng thu được V lít khí NO sản phẩm khử duy nhất (đktc). Giá trị của V là
Câu 11:
Một vật làm bằng hợp kim Zn - Fe đặt trong không khí ẩm sẽ bị ăn mòn điện hóa. Điện cực dương xảy ra quá trình nào sau đây?
Câu 13:
Hấp thụ hoàn toàn 2,24 lít khí CO2(đktc) vào dung dịch Ca(OH)2 dư, thu được m gam kết tủa. Giá trị của m là
Câu 14:
Trong quá trình điện phân dung dịch CuCl2, ở cực âm (catot) xảy ra quá trình nào sau đây?
