Một acquy có suất điện động 15,0 V. Hiệu điện thế giữa hai cực của acquy là 11,6 V

Lời giải Câu 4.46 trang 53 SBT Vật lí 11 sách Cánh diều hay nhất, chi tiết sẽ giúp học sinh dễ dàng làm bài tập Vật lí 11.

1 452 06/10/2023


Giải SBT Vật lí 11 Chủ đề 4: Dòng điện, mạch điện

Câu 4.46 trang 53 SBT Vật Lí 11: Một acquy có suất điện động 15,0 V. Hiệu điện thế giữa hai cực của acquy là 11,6 V khi nó cung cấp công suất điện 20,0 W cho điện trở ngoài R.

a) Tính giá trị của R.

b) Tìm điện trở trong của acquy.

Lời giải:

a) P=U2R⇒20=11,62R⇒R=6,728 Ω

b) UE=RR+r⇒11,615=6,7286,728+r⇒r=1,972 Ω

1 452 06/10/2023


Xem thêm các chương trình khác: