Câu hỏi:

17/06/2026 214

Nhiệt phân hoàn toàn 41,58 gam muối khan X (là muối ở dạng ngậm nước) thu được hỗn hợp Y gồm khí và hơi và 11,34 gam một chất rắn Z. Hấp thụ toàn bộ Y vào nước thu được dung dịch Y. Cho 280 ml dung dịch NaOH 1M vào T thu được dung dịch chỉ chứa một muối duy nhất, khối lượng muối là 23,80 gam. Phần trăm khối lượng nguyên tố kim loại trong X là

A. 18,47%

B. 64,65%

C. 20,20%

D. 21,89%

Đáp án chính xác

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án D

nNaOH=0,28, muối có k nguyên tử Na → n muối =0,28k

M muối =23,8k0,28=85k

→k=1, M muối = 85 (NaNO3) là nghiệm duy nhất.

4NO2+O2+4NaOH→4NaNO3+2H2O0,28......0,07.....................0,28

mY=mX-mZ=30,24

→ Y gồm NO20,28,O20,07, còn lại là H2O0,84.

Do Y chứa nNO2:nO2=4:1 nên Z là oxit kim loại và kim loại không thay đổi số oxi hóa trong phản ứng nhiệt phân

2MNO3x.kH2O→M2Ox+2xNO2+0,5xO2+2kH2O

nNO2=0,28→nM2Ox=0,14x→MZ=2M+16x=11,34x0,14→M=32,5x→x=2,M=65: M là ZnnH2O=0,28kx=0,84→k=6X là ZnNO32.6H2O→%O=64,65%.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Tên gọi của este có mùi hoa nhài là

Xem đáp án » 17/06/2026 471

Câu 2:

Chất X là chất rắn, dạng sợi, màu trắng, chiếm 98% thành phần bông nõn. Đun nóng X trong dung dịch H2SO4 70% đến phản ứng hoàn toàn, thu được chất Y. Chất X, Y lần lượt là

Xem đáp án » 17/06/2026 455

Câu 3:

Đốt cháy hoàn toàn 43,52 gam hỗn hợp E gồm các triglixerit cần dùng vừa đủ 3,91 mol O2. Nếu thủy phân hoàn toàn 43,52 gam E bằng dung dịch NaOH, thu được glixerol và hỗn hợp gồm ba muối C17HxCOONa, C17HyCOONa và C15H31COONa có tỷ lệ mol tương ứng là 8 : 5 : 2. Mặt khác m gam hỗn hợp E tác dụng với dung dịch Br2 dư thì có 0,105 mol Br2 phản ứng. Giá trị của m là

Xem đáp án » 17/06/2026 344

Câu 4:

Cho các phát biểu sau:

(a) Khi nấu canh cua, hiện tượng riêu cua nổi lên trên là do sự đông tụ protein.

(b) Vải làm từ nilon-6,6 kém bền trong nước xà phòng có tính kiềm cao.

(c) Khi ăn cá, người ta thường chấm vào nước chấm có chanh hoặc giấm thì thấy ngon và dễ tiêu hơn.

(d) Ở điều kiện thường, amino axit là những chất lỏng.

(e) Khác với anilin ít tan trong nước, các muối của nó đều tan tốt.

Số phát biểu đúng là

Xem đáp án » 17/06/2026 320

Câu 5:

Kim loại nào dưới đây có khối lượng riêng lớn nhất?

Xem đáp án » 17/06/2026 316

Câu 6:

Hỗn hợp X gồm ba este đều no, không vòng. Đốt cháy hoàn toàn 35,34 gam X cần dùng 1,595 mol O2, thu được 22,14 gam nước. Mặt khác đun nóng 35,34 gam E với dung dịch NaOH vừa đủ, thu được hỗn hợp Y chứa hai muối của hai axit có mạch không phân nhánh và 17,88 gam hỗn hợp Z gồm một ancol đơn chức và một ancol hai chức có cùng số nguyên tử cacbon. Khối lượng của este phân tử khối nhỏ nhất trong hỗn hợp X là

Xem đáp án » 17/06/2026 313

Câu 7:

Ion kim loại nào sau đây có tính oxi hóa mạnh nhất?

Xem đáp án » 17/06/2026 310

Câu 8:

Thủy phân m gam saccarozơ trong môi trường axit rồi cho toàn bộ sản phẩm tác dụng với AgNO3 dư trong dung dịch NH3, thu được 21,6 gam Ag. Các phản ứng xảy ra hoàn toàn. Giá trị của m là

Xem đáp án » 17/06/2026 306

Câu 9:

Este nào sau đây có khả năng tham gia phản ứng tráng gương?

Xem đáp án » 17/06/2026 304

Câu 10:

Số nguyên tử cacbon trong phân tử alanin là

Xem đáp án » 17/06/2026 295

Câu 11:

Polime được tổng hợp bằng phản ứng trùng ngưng là

Xem đáp án » 17/06/2026 293

Câu 12:

Thành phần chính của vôi sống là

Xem đáp án » 17/06/2026 283

Câu 13:

Chất nào sau đây khi hòa tan vào nước thu được dung dịch có tính bazơ mạnh

Xem đáp án » 17/06/2026 280

Câu 14:

Este HCOOCH=CH2 không phản ứng với

Xem đáp án » 17/06/2026 280

Câu 15:

Trong khí thải công nghiệp thường có chứa các khí SO2 và NO2. Có thể dùng chất nào sau đây để loại bỏ các chất khí đó trong hệ thống xử lý khí thải?

Xem đáp án » 17/06/2026 278

Câu hỏi mới nhất

Xem thêm »
Xem thêm »