Câu hỏi:

17/06/2026 236

Hỗn hợp X gồm hiđro, propen, axit acrylic, ancol anlylic (C3H5OH). Đốt cháy hoàn toàn 0,75 mol X, thu được 30,24 lít khí CO2 (đktc). Đun nóng X với bột Ni một thời gian, thu được hỗn hợp Y. Tỉ khối hơi của Y so với X bằng 1,25. Cho 0,1 mol Y phản ứng vừa đủ với V lít dung dịch Br2 0,1M. Giá trị của V là

A. 0,6.

B. 0,5.

Đáp án chính xác

C. 0,3.

D. 0,4.

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Chọn đáp án B.

Quy luật chung: Các chất propen (CH2=CH–CH3), axit acrylic (CH2=CH–COOH), ancol anlylic (CH2=CH–CH2OH) đều có 3 nguyên tử C và có 1 liên kết π tham gia phản ứng với H2 và dung dịch Br2.

Đặt công thức của 3 chất propen, axit acrylic, ancol anlylic là C3HyOz.

Trong 0,75 mol X, ta có :

nC3HyOz=nCO23=0,45  molnH2=0,75−0,45=0,3  mol⇒%nC3HyOz=0,450,75.100%=60%.

Theo bảo toàn khối lượng, ta có:

mX=mY⇒nXM¯X=nYM¯Y⇒nXnY=M¯YM¯X=1,25

Với 2nCH≡CH⏟a+nCH2=CH2⏟2a<nH2⏟5a

⇒nC3HyOz=0,125.60%=0,075nH2 phản ứng=0,125⏟nX−0,1⏟nY=0,025

Vì C3HyOz có 1 liên kết π phản ứng nên: 

nC3HxOy⏟0,075=nH2 phản ứng⏟0,025+nBr2 phản ứng⏟?

⇒nBr2 phản ứng=0,05  mol⇒Vdd  Br2  0,1M=0,050,1=0,5  lít

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Hỗn hợp khí và hơi X gồm C2H4, CH3CHO, CH3COOH. Trộn X với V lít H2 (đktc) rồi cho qua Ni nung nóng, thu được hỗn hợp Y (gồm khí và hơi). Đốt cháy hoàn toàn Y thu được 0,15 mol CO2 và 0,2 mol H2O. Giá trị của V là

Xem đáp án » 17/06/2026 279

Câu 2:

Đốt cháy hoàn toàn 29,6 gam hỗn hợp các axit gồm CH3COOH, CxHyCOOH, (COOH)2, thu được 14,4 gam nước và m gam CO2. Mặt khác, cho 29,6 gam hỗn hợp các axit đó tác dụng với NaHCO3 dư thì thu được 11,2 lít khí CO2 (đktc). Giá trị của m là :

Xem đáp án » 17/06/2026 270

Câu 3:

Đốt cháy hoàn toàn 80,08 gam hỗn hợp X gồm C3H7OH, C2H5OH và CH3OC3H7 thu được 95,76 gam H2O và V lít khí CO2 (đktc). Giá trị của V là?

Xem đáp án » 17/06/2026 246

Câu 4:

Đốt cháy hoàn toàn 4,02 gam hỗn hợp gồm axit acrylic, vinyl axetat và metyl metacrylat rồi cho toàn bộ sản phẩm cháy vào bình 1 đựng dung dịch H2SO4 đặc, bình 2 đựng dung dịch Ba(OH)2 dư thấy khối lượng bình 1 tăng m gam, bình 2 xuất hiện 35,46 gam kết tủa. Giá trị của m là

Xem đáp án » 17/06/2026 245

Câu 5:

Hỗn hợp X gồm axit oxalic, axetilen, propanđial và vinyl fomat (trong đó số mol của axit oxalic và axetilen bằng nhau). Đốt cháy hoàn toàn m gam hỗn hợp X cần dùng vừa đủ 1,125 mol O2, thu được H2O và 55 gam CO2. Nếu cho m gam hỗn hợp X tác dụng với dung dịch NaHCO3 dư thì thu được tối đa bao nhiêu lít CO2 (ở đktc)?

Xem đáp án » 17/06/2026 240

Câu 6:

Cho 28,8 gam hỗn hợp X gồm propinal, glucozơ, fructozơ tác dụng với lượng dư dung dịch AgNO3 trong NH3 thì thu được 103,6 gam chất rắn. Phần trăm khối lượng của propinal trong X là

Xem đáp án » 17/06/2026 230

Câu hỏi mới nhất

Xem thêm »
Xem thêm »