Câu hỏi:

17/06/2026 336

Hỗn hợp X gồm glyxin, axit glutamic và hai axit cacboxylic no, đơn chức kế tiếp nhau trong dãy đồng đẳng. Cho m gam X tác dụng vừa đủ với 500 ml dung dịch NaOH 1M, thu được 41,05 gam hỗn hợp muối. Mặt khác, đốt cháy hoàn toàn m gam X cần dùng 17,64 lít khí O2. Cho sản phẩm cháy qua dung dịch H2SO4 đặc, dư thì thu được 20,72 lít hỗn hợp khí CO2 và N2. Thành phần % theo khối lượng của axit cacboxylic có phân tử khối nhỏ hơn trong X là

A. 28,64%.

B. 19,63%.

C. 30,62%.

Đáp án chính xác

D. 14,02%.

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án C

Khi cho X tác dụng với NaOH thì nH2O=nNaOH=nCOOH=0,5 mol→BTKLmX=30,05 (g)

Đặt CO2:x molH2O:y molN2:z mol→x+t=0,925→BT:O2x+y=2,575→BTKL44x+18y+28z=55,25⇒x=0,85y=0,875z=0,075

Đặt Gly:a molGlu:b molCnH2nO2:c mol→a+b=2nN2=0,15-0,5a+0,5b=nCO2-nH2O=-0,025a+2b+c=0,5⇒a=0,1b=0,05c=0,3→BT:Cn=43

⇒Axit cacboxylic nhỏ hơn trong X là HCOOH: 0,2 mol ⇒%m = 30,62%

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Cho m gam Mg phản ứng hoàn toàn với khí O2 dư, thu được 8 gam oxit. Giá trị của m là

Xem đáp án » 17/06/2026 780

Câu 2:

Chất nào sau đây tác dụng với metylamin tạo muối?

Xem đáp án » 17/06/2026 714

Câu 3:

Kim loại nào sau đây tác dụng với nước thu được khí H2 và muối?

Xem đáp án » 17/06/2026 656

Câu 4:

Công thức của hiđroxit kim loại kiềm thổ là

Xem đáp án » 17/06/2026 645

Câu 5:

Công thức của sắt (II) sunfit là

Xem đáp án » 17/06/2026 521

Câu 6:

Thủy phân hoàn toàn hỗn hợp phenyl axetat và etyl axetat trong dung dịch NaOH, thu được sản phẩm hữu cơ gồm

Xem đáp án » 17/06/2026 512

Câu 7:

Cho dãy các chất sau: tristearin, saccarozơ, Glu-Val-Gly, anilin. Số chất trong dãy hoà tan được Cu(OH)2 ở nhiệt độ thường là

Xem đáp án » 17/06/2026 495

Câu 8:

Thủy phân 1,71 gam saccarozơ với hiệu suất a%, thu được 0,72 gam glucozơ. Giá trị của a là

Xem đáp án » 17/06/2026 487

Câu 9:

Cho chất X tác dụng với dung dịch NaOH, thu được CH3COONa và CH3OH. Tên gọi của X là

Xem đáp án » 17/06/2026 442

Câu 10:

Phân tử khối của saccarozơ là

Xem đáp án » 17/06/2026 434

Câu 11:

Đốt cháy hoàn toàn m gam một amino axit X (có dạng H2N-R-COOH) thu được 2,24 lít khí N2. Cho 2m gam X tác dụng hết với dung dịch NaOH dư, số mol NaOH đã phản ứng là

Xem đáp án » 17/06/2026 416

Câu 12:

Hỗn hợp E gồm ba este no, mạch hở X, Y, Z (MX < MY < MZ, X đơn chức, Y, Z hai chức và chỉ tạo từ một loại ancol). Cho 0,08 mol E tác dụng vừa đủ với 110 ml dung dịch NaOH 1M, thu được hỗn hợp T gồm hai muối của hai axit cacboxylic có mạch cacbon không phân nhánh và 5,48 gam hỗn hợp F gồm hai ancol đơn chức kế tiếp nhau trong dãy đồng đẳng. Mặt khác, đốt cháy hoàn toàn 0,08 mol E cần dùng 0,58 mol O2. Thành phần % theo khối lượng của Y trong E gần nhất giá trị nào sau đây?

Xem đáp án » 17/06/2026 416

Câu 13:

Sản phẩm của phản ứng giữa kim loại nhôm với khí clo là

Xem đáp án » 17/06/2026 402

Câu 14:

Chất nào sau đây thuộc loại chất béo?

Xem đáp án » 17/06/2026 386

Câu 15:

Cho các phát biểu sau:

    (a) Ở điều kiện thường, benzenamin là lỏng và dễ tan trong nước.

    (b) Fructozơ làm mất màu dung dịch brom.

    (c) Dung dịch valin không làm quỳ tím đổi màu.

    (d) Dầu mỡ động thực vật sau khi rán, có thể được tái chế thành dầu diesel.

    (e) Poli(metyl metacrylat) là chất rắn trong suốt, có khả năng cho ánh sáng truyền qua tốt.

Số phát biểu đúng là

Xem đáp án » 17/06/2026 370

Câu hỏi mới nhất

Xem thêm »
Xem thêm »