Câu hỏi:

17/06/2026 223

Hỗn hợp khí X gồm CO, CO2 và N2, tỉ khối của X so với H2 là 19. Cho m gam X phản ứng hoàn toàn với 100 ml dung dịch Y chứa NaOH 2M và Na2CO3 1,5M, thu được dung dịch Z. Cho Z tác dụng với lượng dư dung dịch CaCl2, sau khi kết thúc phản ứng thu được 10 gam kết tủa. Giá trị của m là


A. 15,2.


Đáp án chính xác

B. 9,5.

C. 13,3.

D. 30,4.

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án A

Phương pháp giải:

Do dd Z + CaCl2 dư tạo CaCO3 ⟹ trong dd Z có chứa ion CO32- ⟹ nCO32-(dd Z) = nCaCO3.

XCOCO2N2+NaOHNa2CO3→dd.ZNa+BT:NaCO32−HCO3−BT:C

BTĐT cho dd Z: nNa+ = 2nCO32- + nHCO3- ⟹ giá trị của x.

Nhận thấy CO và N2 đều có cùng PTK là 28 nên ta coi như chúng là khí A (a mol).

Từ khối lượng mol trung bình của hỗn hợp X suy ra giá trị của a ⟹ giá trị m.

Giải chi tiết:

Do dd Z + CaCl2 dư tạo CaCO3 ⟹ trong dd Z có chứa ion CO32-

⟹ nCO32-(dd Z) = nCaCO3 = 10/100 = 0,1 mol.

XCOCO2:xN2+NaOH:0,2Na2CO3:0,15→dd.ZNa+:0,5BT:NaCO32−:0,1HCO3−:x+0,05BT:C

BTĐT cho dd Z: nNa+ = 2nCO32- + nHCO3- ⟹ 0,5 = 2.0,1 + x + 0,05 ⟹ x = 0,25.

Nhận thấy CO và N2 đều có cùng PTK là 28 nên ta coi như chúng là khí A.

XCO2:0,25A:a→M¯X=0,25.44+28a0,25+a=38→a=0,15

⟹ mX = 28a + 0,25.44 = 15,2 gam.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Để tách Ag ra khỏi hỗn hợp Ag, Cu, Fe mà không làm thay đổi khối lượng Ag, ta dùng dư hóa chất

Xem đáp án » 17/06/2026 944

Câu 2:

Kết quả thí nghiệm của các dung dịch X, Y, Z, T với thuốc thử được ghi ở bảng sau:

Mẫu thử

Thuốc thử

Hiện tượng

X

Quỳ tím

Chuyển màu hồng

Y

Dung dịch I2

Có màu xanh tím

Z

Dung dịch AgNO3 trong NH3

Kết tủa Ag

T

nước brom

Kết tủa trắng

Các dung dịch X, Y, Z lần lượt là

Xem đáp án » 17/06/2026 546

Câu 3:

Kim loại Fe không phản ứng với chất nào sau đây trong dung dịch?

Xem đáp án » 17/06/2026 516

Câu 4:

Phương pháp chung để điều chế các kim loại Na, Ca, Al trong công nghiệp là

Xem đáp án » 17/06/2026 355

Câu 5:

Số đồng phân este ứng với công thức phân tử C3H6O2 là

Xem đáp án » 17/06/2026 353

Câu 6:

Có 4 mệnh đề sau:

(1) Hỗn hợp Na2O + Al2O3 (tỉ lệ mol 1:1) tan hết trong nước dư.

(2) Hỗn hợp Fe2O3 + Cu (tỉ lệ mol 1:1) tan hết trong dung dịch HCl dư.

(3) Hỗn hợp KNO3 + Cu (tỉ lệ mol 1:1) tan hết trong dung dịch NaHSO4 dư.

(4) Hỗn hợp FeS + CuS (tỉ lệ mol 1:1) tan hết trong dung dịch HCl dư.

Số mệnh đề đúng là

Xem đáp án » 17/06/2026 331

Câu 7:

Thí nghiệm nào sau đây chỉ xảy ra ăn mòn hóa học?

Xem đáp án » 17/06/2026 321

Câu 8:

Công thức nào sau đây có thể là công thức của chất béo?

Xem đáp án » 17/06/2026 298

Câu 9:

Một dung dịch chứa x mol Ca2+, y mol Mg2+, z mol Cl-, t mol HCO3-. Biểu thức liên hệ giữa x, y, z, t là

Xem đáp án » 17/06/2026 291

Câu 10:

Hỗn hợp M gồm 1 ancol X, axit cacboxylic Y (đều no, hở, đơn chức) và este Z tạo ra từ X và Y. Đốt cháy hoàn toàn m gam M cần dùng vừa đủ 0,18 mol O2, sinh ra 0,14 mol CO2. Cho m gam M trên vào 500 ml dung dịch NaOH 0,1M đun nóng, sau khi kết thúc các phản ứng thu được dung dịch N. Cô cạn dung dịch N còn lại 3,68 gam rắn khan. Công thức của Y là

Xem đáp án » 17/06/2026 290

Câu 11:

Cho hỗn hợp gồm Fe và Cu vào dung dịch HNO3, sau khi phản ứng kết thúc thu được dung dịch X và chất rắn Y. Muối thu được trong dung dịch X là

Xem đáp án » 17/06/2026 281

Câu 12:

Trong các ion sau đây, ion nào có tính oxi hóa mạnh nhất?

Xem đáp án » 17/06/2026 280

Câu 13:

Kim loại X được sử dụng trong nhiệt kế, áp kế và một số thiết bị khác. Ở điều kiện thường, X là chất lỏng. Kim loại X là

Xem đáp án » 17/06/2026 279

Câu 14:

Cho 39,6 gam hỗn hợp gồm K2CO3 và KHSO3 vào 147 gam dung dịch H2SO4 20%, đun nóng đến khi kết thúc các phản ứng thu được dung dịch X. Dung dịch X chứa các chất tan là

Xem đáp án » 17/06/2026 277

Câu 15:

Hợp chất hữu cơ X (C8H15O4N) tác dụng với dung dịch NaOH dư, đun nóng, thu được sản phẩm hữu cơ gồm muối đinatri glutamat và ancol. Số công thức cấu tạo của X là

Xem đáp án » 17/06/2026 272

Câu hỏi mới nhất

Xem thêm »
Xem thêm »