Câu hỏi:
17/06/2026 294Hỗn hợp E gồm chất X (CnH2n+4O4N2, là muối amoni của axit cacboxylic và amin) và chất Y (CmH2mO5N2, là muối của đipeptit với axit cacboxylic). Cho 0,12 mol E tác dụng vừa đủ với dung dịch chứa 0,29 mol NaOH, đun nóng, thu được sản phẩm hữu cơ gồm 24,16 gam hỗn hợp F gồm ba muối và 5,32 gam hỗn hợp hai amin. Phần trăm khối lượng của X trong E gần nhất với giá trị nào sau đây?
A. 51%.
B. 57%.
C. 43%.
D. 49%.
Trả lời:
Giải bởi Vietjack
Chọn đáp án B
Giải thích:
→ namin = 2nX = 0,14 mol → Mamin = 38
Hai amin tạo ra từ X nên có số mol bằng nhau → CH5N và C2H7N
X dạng A(COONH3CH3)(COONH3C2H5) (0,07 mol)
Y dạng BCOONH3RCONHRCOOH (0,05 mol)
Bảo toàn khối lượng → mE = 22,2 gam
→ 0,07(14n + 96) + 0,05(14m + 108) = 22,2
→ 7n + 5m = 72
Với n ≥ 5; m ≥ 5 → n = m = 6 là nghiệm duy nhất
→ X là C6H16O4N2 (0,07 mol) và Y là C6H12O5N2 (0,05 mol)
→ %mX = 56,76%
CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ
Câu 2:
Nhỏ từ từ dung dịch Ba(OH)2 vào dung dịch NaHCO3. Hiện tượng quan sát được là
Câu 3:
Nhỏ từ từ dung dịch HCl đến dư vào dung dịch KOH có sẵn vài giọt phenolphtalein. Hiện tượng quan sát được là
Câu 10:
Để giảm vị chua trong món sấu ngâm đường, người ta thường cho thêm chất nào sau đây?
Câu 12:
Theo quy ước, một đơn vị độ cứng ứng với 0,5 milimol Ca2+ hoặc Mg2+ trong 1,0 lít nước. Một loại nước cứng chứa đồng thời các ion Ca2+, HCO3- và Cl-. Để làm mềm 10 lít nước cứng đó cần dùng vừa đủ 100 ml dung dịch chứa NaOH 0,2M và Na3PO4 0,2M, thu được nước mềm (không chứa Ca2+). Số đơn vị độ cứng có trong nước cứng đó là
Câu 13:
Thủy phân hoàn toàn một lượng tristearin trong dung dịch NaOH đun nóng, thu được 9,2 gam glixerol và m gam muối natri stearat. Giá trị của m là
Câu 14:
Cho m gam hỗn hợp X gồm Al, Fe, Mg tác dụng với oxi, thu được 22,4 gam chất rắn Y. Để hòa tan vừa hết Y cần dùng V ml dung dịch chứa HCl 2M và H2SO4 1M, sau phản ứng thu được 4,48 lít khí H2 (đktc). Cô cạn dung dịch sau phản ứng thu được 66,1 gam muối khan. Giá trị của m là
