Câu hỏi:

17/06/2026 314

Hỗn hợp E chứa 3 este (MX < MY < MZ) đều mạch hở, đơn chức và cùng được tạo thành từ một ancol. Tỉ lệ mol của X, Y, Z tương ứng là 4,5 : 1,5 : 1. Đốt cháy 9,34 gam E cần dùng vừa đủ 0,375 mol O2. Mặt khác, thủy phân hoàn toàn lượng E trên trong NaOH (dư), thu được 10,46 gam hỗn hợp muối. Phần trăm khối lượng của Y trong E gần nhất với giá trị nào sau đây?


A. 24,0%.


Đáp án chính xác

B. 25,0%.

C. 20,0%.

D. 30,0%.

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án A

Phương pháp giải:

R¯COOR'+NaOH→R¯COONa+R'OH

Ta có nE = nNaOH = nmuối = nancol

Mà mmuối > mE ⟹ MNa  = 23 > MR’(E) ⟹ Ancol tạo nên este trong E là CH3OH.

Áp dụng ĐLBTKL ⟹ neste.

Từ phản ứng đốt cháy ⟹  trong este.

⟹ Tìm được CTCT của X, Y, Z. ⟹ %mY.

Giải chi tiết:

Gọi số mol X, Y và Z trong E lần lượt là 4,5x ; 1,5x và x (mol)

R¯COOR'+NaOH→R¯COONa+R'OH

Ta có nE = nNaOH = nmuối = nancol  = 7x (mol)

Mà mmuối > mE ⟹ MNa  = 23 > MR’(E) ⟹ Ancol tạo nên este trong E là CH3OH.

* R¯COOR'+NaOH→R¯COONa+R'OH

Áp dụng ĐLBTKL ⟹ mE + mNaOH = mmuối + mCH3OH

⟹ 9,34 + 40.7x = 10,46 + 32.7x ⟹ x = 0,02 mol.

* ER1COOCH3(0,09)R2COOCH3(0,03)R3COOCH3(0,02)+O2(0,375)→CO2+H2O

Gọi số mol của CO2 và H2O lần lượt là a và b (mol)

+ Áp dụng ĐLBTKL ⟹ mE + mO2 = mCO2 + mH2O

⟹ 44a + 18b = 21,34 (1)

+ BTNT O ⟹ 2nE + 2nO2 = 2nCO2 + nH2O

⟹ 2a + b = 1,03 (2)

Từ (1)(2) ⟹ a = 0,35 và b = 0,33.

* Este E có  C¯=nCO2nE=2,5⟹ X là HCOOCH3

Gọi số C trong R2 và R3 lần lượt là n và m (m > n ≥ 1)

BTNT C ⟹ 2nX + (n + 2)nY + (m + 2)nZ = nCO2 = 0,35

⟹ 3n + 2m = 7

⟹ n = 1 và m = 2.

Vậy Y trong E là CH3COOCH3 0,03 mol

⟹ %mY = 23,77% ≈ 24%.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Anđehit X có tỉ khối hơi so với H2 bằng 36. Số công thức cấu tạo có thể có của anđehit X là

Xem đáp án » 17/06/2026 1,378

Câu 2:

Thủy phân hoàn toàn tinh bột (C6H10O5)n trong môi trường axit, thu được sản phẩm là

Xem đáp án » 17/06/2026 753

Câu 3:

Cho sơ đồ phản ứng: Xenlulozơ →H+,toH2O  X  →menY →men  Z  →H2SO4,to+YT. Chất T là

Xem đáp án » 17/06/2026 672

Câu 4:

Este nào sau đây khi đun nóng với lượng dư dung dịch NaOH, thu được các sản phẩm hữu cơ đều không làm mất màu nước brom?

Xem đáp án » 17/06/2026 619

Câu 5:

Thủy phân hoàn toàn 1 mol saccarozơ trong môi trường axit thu được

Xem đáp án » 17/06/2026 488

Câu 6:

Anken CH3-CH(CH3)-CH=CH2 là sản phẩm khi tách nước của ancol bậc 1 nào sau đây?

Xem đáp án » 17/06/2026 457

Câu 7:

Hỗn hợp T gồm ba este X, Y, Z mạch hở (MX < MY < MZ). Cho 48,28 gam T tác dụng vừa đủ với dung dịch chứa 0,47 mol NaOH, thu được một muối duy nhất của axit cacboxylic đơn chức và hỗn hợp Q gồm các ancol no, mạch hở, có cùng số nguyên tử cacbon trong phân tử. Đốt cháy hoàn toàn Q, thu được 13,44 lít khí CO2 (đktc) và 14,4 gam H2O. Phần trăm khối lượng của nguyên tố cacbon trong Z là

Xem đáp án » 17/06/2026 382

Câu 8:

Đốt cháy hoàn toàn m gam hỗn hợp gồm tinh bột, glucozơ và saccarozơ cần 5,376 lít O2 (đktc), thu được 3,96 gam nước. Giá trị của m là

Xem đáp án » 17/06/2026 349

Câu 9:

Trong số các este sau, este có mùi chuối chín là:

Xem đáp án » 17/06/2026 349

Câu 10:

Có hai axit hữu cơ no mạch hở A đơn chức, B đa chức. Ta tiến hành thí nghiệm như sau:

- Thí nghiệm 1: Hỗn hợp X1 chứa a mol A và b mol B. Để trung hòa X1 cần 500ml dung dịch NaOH 1M, nếu đốt cháy hoàn toàn X1 thì thu được 11,2 lít CO2.

- Thí nghiệm 2: Hỗn hợp X2 chứa b mol A và a mol B. Để trung hòa X2 cần 400ml dung dịch NaOH 1M. Biết a + b = 0,3 mol.

Nhận định nào sau đây liên quan đến axit B là đúng?

Xem đáp án » 17/06/2026 342

Câu 11:

Cho các phát biểu sau:

(1) Hiđro hóa hoàn toàn glucozơ cũng như fructozơ thu được axit gluconic.

(2) Glucozơ, fructozơ là nhóm cacbohiđrat đơn giản nhất, không thủy phân được.

(3) Thủy phân đến cùng xenlulozơ trong môi trường axit tạo ra nhiều phân tử monosaccarit.

(4) Trong phân tử saccarozơ gốc α-glucozơ và gốc β-glucozơ liên kết với nhau qua nguyên tử oxi.

(5) Tinh bột là chất rắn vô định hình, màu trắng, ở điều kiện thường không tan trong nước.

(6) Phân tử amilozơ và amilopectin có cấu trúc mạch phân nhánh.

Số phát biểu đúng là

Xem đáp án » 17/06/2026 338

Câu 12:

Khử glucozơ bằng H2 để tạo sobitol. Khối lượng glucozơ dùng để tạo ra 1,82 gam sobitol với hiệu suất 80% là bao nhiêu?

Xem đáp án » 17/06/2026 329

Câu 13:

X và Y là hai cacbohiđrat. X là chất rắn, tinh thể không màu, dễ tan trong nước, có vị ngọt nhưng không ngọt bằng đường mía. Y là chất rắn ở dạng sợi, màu trắng, không có mùi vị. Tên gọi của X, Y lần lượt là

Xem đáp án » 17/06/2026 324

Câu 14:

Để điều chế 45 gam axit lactic từ tinh bột qua con đường lên men lactic, hiệu suất thủy phân tinh bột và lên men lactic tương ứng là 90% và 80%. Khối lượng tinh bột cần dùng là

Xem đáp án » 17/06/2026 320

Câu 15:

Số este có công thức phân tử C4H8O2 mà khi thủy phân trong môi trường axit thì thu được axit fomic là

Xem đáp án » 17/06/2026 313

Câu hỏi mới nhất

Xem thêm »
Xem thêm »